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DIBAJI 
Wajibu wa Jeshi la Polisi Tanzania ni kuhakikisha 

kuwa amani inatawala, ulinzi wa raia na mali zao 

unaimarika, kunakuwepo na utulivu nchini ili 

kuwawezesha raia kufanya shughuli zao za 

kiuchumi bila wasi wasi wowote. Matokeo yake 

ni kukua kwa uchumi wa mtu mmoja mmoja na 

hatimaye Taifa. 

 

 
                   Simoni Nyakoro Sirro  

Inspekta Jenerali wa Polisi, 
Jeshi la Polisi Tanzania 

 
Mapambano dhidi ya uhalifu ni jukumu la pamoja kati ya Jeshi la Polisi, raia na wadau wengine ili 
kuweza kuushinda uhalifu wa aina zote. Kutokana na kukua kwa sayansi na teknolojia, wahalifu 
wamekuwa wakibuni mbinu mbalimbali za uhalifu na kusababisha kuibuka kwa aina mpya ya 
uhalifu kama makosa kwa njia ya mtandao, ugaidi, na kadhalika.  
 
Ni dhahiri, kuwa uwezo wa Jeshi la Polisi wa kukabiliana na matukio mbalimbali ya uhalifu 
unakwamishwa na sababu mbalimbali zilizo nje ya Jeshi la Polisi. Sababu hizo ni pamoja na 
kuongezeka kwa kasi kwa idadi ya watu ikilinganishwa na idadi ya askari waliopo nchini, 
upungufu wa vifaa na rasilimali fedha. Kwa kuwa ulinzi ni jukumu la kila raia, hata kama uwiano 
wa askari polisi na idadi ya watu wanaohudumiwa ungefikiwa kwa kuzingatia vigezo vya kitaifa na 
kimataifa, bado pangekuwepo haja ya kuhamasisha na kushirikisha wadau mbalimbali wa ulinzi na 
usalama ili kufanikisha juhudi za Jeshi la Polisi. 
 
Kwa kulitambua hilo, ni wito wangu kwa kila raia wa Tanzania kushiriki katika majukumu  ya 
ulinzi na usalama wake na jirani yake pamoja na mali zao, zikiwemo mali za umma. Kila mmoja 
apige vita aina yoyote ya uhalifu ili kuendelea kufanya Taifa zima kuwa salama. Nitoe wito kwa 
kila mwanajamii kushiriki kikamilifu katika kuhakikisha uhalifu hautendeki na kama ukitendeka 
ahakikishe kuwa mhalifu anafikishwa mbele ya vyombo vya dola ili hatua stahiki za kisheria 
zichukuliwe. Ni wito wangu pia kila raia atii sheria bila shuruti ili kutolazimisha Jeshi la Polisi 
kumlazimisha mtu kutii sheria za nchi katika kuimarisha ulinzi na usalama wa taifa letu. 
 

 

Simon Nyakoro Sirro, 
Inspekta Jenerali wa Polisi, 
Makao Makuu ya Polisi, 
S.L.P. 9141, 
Dar es Salaam, 
Tanzania.  
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SHUKRANI 
Taarifa hii imeandaliwa kwa pamoja na 
wadau mbalimbali wakiongozwa na Mkuu wa 
Jeshi la Polisi nchini Tanzania, Simon 
Nyakoro Sirro (IGP). Namshukuru kwa kutoa 
maelekezo na kututia moyo wakati wa 
uandaaji wa taarifa hii. Vilevile shukrani 
zangu ziende kwa wasaidizi wote kwa 
jitihada zao zilizosaidia uandaaji na 
uchapishaji wa taarifa hii. 
 
 

 
 

Robert Boaz - CP 
Mkurungezi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai, 

Jeshi la Polisi Tanzania 
 

Aidha, shukrani za pekee ziende kwa Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Dk. 
Albina Chuwa kwa kugharamia uandaaji wa taarifa hii kupitia mradi Kabambe wa Kuboresha na 
Kuimarisha Takwimu Tanzania (TSMP) na pia kuwaruhusu watendaji wake kuweza kushirikiana 
na watendaji wa Jeshi la Polisi, kufanikisha uandaaji wa taarifa hii. 
 
Shukrani pia ziwafikie maafisa, wakaguzi, na askari wa vyeo mbalimbali wote nchini kwa mchango 
wao walioutoa kwa namna moja au nyingine katika kufanikisha uandaaji wa taarifa hii na kwa 
namna ya pekee nitoe shukrani kwa wajumbe wa kamati ya uandaaji wa taarifa hii kutoka Jeshi la 
Polisi nchini, Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Jeshi la Magereza na Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
nchini. Kamati hii inahusisha wajumbe 16 wakiongozwa na SACP Andrew Jumamosi (TPF), SSP 
Andrew Mapunda (TPF), INSP Maria Muhule (TPF), A/INSP Juma Hebu (TPF), WP.3071 D/SGT 
Sophia (TPF) ,WP.5246 D/CPL Habiba (TPF), F.5633 D/C Mussa Maduhu (TPF) , G.1254 D/C 
Vitalis Wantiku  (TPF), G.7812 D/C Heri (TPF), H.3712 D/C Elia Kuguru (TPF), B.8443 WDR 
Hatibu Salum (TPS), NA.4039 WDRS  Sikujua Emmanuel (TPS), Valerian Tesha (NBS), Michael 
Asenga (NBS) Cosmas Kapinga (NBS), Margreth Jacob (NBS) na Beata Kittau (Ofisi ya DPP). 
 
 
 
 
 
 
Robert Boaz – CP, 
Mkurungezi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai, 
Makao Makuu ya Upelelezi, 
S.L.P. 9093, 
Dar es Salaam, 
Tanzania.  



Takwimu za Hali ya Uhalifu, Januari - Desemba, 2017 

 

 
iii 

YALIYOMO 

DIBAJI   ...................................................................................................................................... i 

SHUKRANI ................................................................................................................................... ii 
Orodha ya Majedwali.......................................................................................................................v 

Orodha ya Michoro ...................................................................................................................... viii 
MAANA YA VIFUPISHO ............................................................................................................ ix 
MUHTASARI .................................................................................................................................x 

SURA YA KWANZA ....................................................................................................................1 
USULI ............................................................................................................................................1 

1.0 Utangulizi ..........................................................................................................................1 
1.1 Jiografia na Utawala ...........................................................................................................1 
1.2 Jeshi la Polisi Tanzania ......................................................................................................2 
1.2.1 Majukumu ya Jeshi la Polisi ...............................................................................................2 

1.2.2 Takwimu za Jeshi la Polisi .................................................................................................3 

1.2.3 Kitengo cha Takwimu cha Jeshi la Polisi ............................................................................3 

SURA YA PILI ..............................................................................................................................4 
HALI YA UHALIFU NCHINI ......................................................................................................4 

2.0 Utangulizi ..........................................................................................................................4 
2.1 Takwimu za Uhalifu Tanzania ............................................................................................4 
2.2 Uchambuzi wa Makosa Makubwa ya Jinai .........................................................................8 
2.2.1 Makosa Dhidi ya Binadamu ...............................................................................................8 

2.2.2 Makosa ya Kuwania Mali ...................................................................................................9 

2.2.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii ................................................................................... 10 

2.3 Uchambuzi wa Makosa Makubwa ya Jinai kwa Mikoa ya Kipolisi ................................... 10 
2.3.1 Makosa Dhidi ya Binadamu ............................................................................................. 10 

2.3.2 Makosa ya Kuwania Mali ................................................................................................. 12 

2.3.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii ................................................................................... 16 

2.4 Uchambuzi wa Makosa Madogo ya Jinai kwa Mkoa wa Kipolisi ..................................... 18 
2.5 Matukio yenye Athari Kubwa katika Jamii ....................................................................... 20 
2.5.1 Mauaji na Sababu Zake .................................................................................................... 20 

2.5.2 Migogoro ya Ardhi........................................................................................................... 22 

2.5.3 Makosa ya Ukatili wa Kijinsia na Unyanyasaji ................................................................. 23 

2.5.4 Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Watoto ...................................................................... 26 

2.5.5 Makosa ya Kupatikana na Silaha ...................................................................................... 29 

2.5.6 Matukio ya Uhalifu Yaliyotendwa na Raia wa Kigeni Hapa Nchini .................................. 31 

2.5.7 Matukio ya Uhalifu Waliotendewa Raia wa Kigeni Hapa Nchini...................................... 31 

2.5.8 Uhamiaji Haramu ............................................................................................................. 34 

2.5.9 Matukio ya Uhalifu kwa Njia ya Mtandao ........................................................................ 37 

2.5.10 Matukio ya Uhalifu wa Dawa za Kulevya ........................................................................ 38 



Takwimu za Hali ya Uhalifu, Januari - Desemba, 2017 

 

 
iv 

2.5.11 Matukio ya Kujichukulia Sheria Mkononi ........................................................................ 42 

2.6 Uvamizi wa Vituo vya Polisi ............................................................................................ 43 
2.7 Namna Kesi Zilivyoshughulikiwa .................................................................................... 43 

SURA YA TATU ......................................................................................................................... 47 
USALAMA BARABARANI ........................................................................................................ 47 

3.0 Utangulizi ........................................................................................................................ 47 
3.1 Makosa ya Usalama Barabarani katika Mikoa ya Kipolisi ................................................ 47 
3.1.1 Matukio ya Usalama Barabarani ....................................................................................... 49 

3.2 Ajali za Pikipiki ............................................................................................................... 51 
3.3 Vyanzo vya Ajali za Barabarani ....................................................................................... 55 

SURA YA NNE ............................................................................................................................ 57 
MWELEKEO WA HALI YA UHALIFU ................................................................................... 57 

4.0 Utangulizi ........................................................................................................................ 57 
4.1 Mwelekeo wa Makosa ya Jinai 2008 – 2017 ..................................................................... 57 
4.2 Mwelekeo wa Makosa ya Usalama Barabarani, 2007 - 2017 ............................................ 60 

SURA YA TANO ......................................................................................................................... 61 
USIMAMIZI WA MASHTAKA - DPP ...................................................................................... 61 

5.0 Utangulizi ........................................................................................................................ 61 

SURA YA SITA ........................................................................................................................... 64 
TAARIFA ZA WAFUNGWA WALIOPATA MSAMAHA ...................................................... 64 

6.0 Utangulizi ........................................................................................................................ 64 
6.1 Wafungwa Waliosamehewa Vifungo ............................................................................... 65 
6.2 Wafungwa Waliopunguziwa Vifungo ............................................................................... 66 

SURA YA SABA .......................................................................................................................... 67 
UHUSIANO KATI YA UHALIFU NA VIGEZO VYA KIJAMII NA KIUCHUMI ................ 67 

7.0 Utangulizi ........................................................................................................................ 67 
7.1 Uchambuzi wa Uhusiano wa Uhalifu na Masuala ya Kijamii na Kiuchumi ....................... 67 
7.2 Uhusiano wa Makosa ya Jinai na Idadi ya Watu, Eneo na Jeshi la Polisi .......................... 67 
7.2.1 Uwiano wa Askari na Idadi ya Watu ................................................................................ 67 

7.2.2 Uwiano wa Askari na Ukubwa wa Eneo ........................................................................... 69 

7.2.3 Idadi ya Makosa ya Jinai kwa Askari ............................................................................... 69 

7.3 Makosa ya Usalama Barabarani ....................................................................................... 69 

SURA YA NANE ......................................................................................................................... 71 
MIKAKATI YA KUKABILIANA NA UHALIFU ..................................................................... 71 

8.0 Utangulizi ........................................................................................................................ 71 
8.1 Makosa Dhidi ya Binadamu ............................................................................................. 72 
8.2 Makosa ya Kuwania Mali ................................................................................................. 73 
8.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii ................................................................................... 74 
8.4 Makosa ya Uhalifu wa Kifedha ........................................................................................ 75 
8.5 Makosa kwa Njia ya Mtandao .......................................................................................... 76 



Takwimu za Hali ya Uhalifu, Januari - Desemba, 2017 

 

 
v 

8.6 Matukio ya Ajali za Barabarani ........................................................................................ 77 

SURA YA TISA ........................................................................................................................... 78 
NGUVU KAZI YA JESHI LA POLISI ...................................................................................... 78 

9.0 Utangulizi ........................................................................................................................ 78 
9.1 Nguvu Kazi ya Jeshi la Polisi, Tanzania, Januari hadi Desemba, 2017.............................. 78 

SURA YA KUMI ......................................................................................................................... 81 
MATUKIO YALIYOVUTA HISIA KWA JAMII ..................................................................... 81 

10.0 Utangulizi ........................................................................................................................ 81 
10.1 Matukio ya Kushtua Yaliyotokea Januari - Desemba, 2017 .............................................. 81 

SURA YA KUMI NA MOJA ...................................................................................................... 91 
HITIMISHO NA MAPENDEKEZO .......................................................................................... 91 

11.0 Utangulizi ........................................................................................................................ 91 
11.1 Hitimisho ......................................................................................................................... 91 
11.2 Mapendekezo ................................................................................................................... 91 
 
 
 
Orodha ya Majedwali 
 
Jedwali Na. 1: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania, Januari - Desemba, 2016 na 2017 .................5 

Jedwali Na. 2: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2016 na 2017 ........6 

Jedwali Na. 3: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2016 na 2017 ..7 

Jedwali Na. 4: Idadi ya Makosa Mbalimbali Dhidi ya Binadamu, Tanzania, Januari – 
Desemba, 2016 na 2017 ........................................................................................8 

Jedwali Na. 5: Idadi ya Makosa ya Kuwania Mali, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017 ..9 

Jedwali Na. 6: Makosa Mbalimbali ya Uhalifu wa Kifedha, Tanzania, Januari – Desemba, 
2016 na 2017 ........................................................................................................9 

Jedwali Na. 7: Idadi ya Makosa Mbalimbali Dhidi ya Maadili ya Jamii, Tanzania, Januari – 
Desemba, 2016 na 2017 ...................................................................................... 10 

Jedwali Na. 8: Idadi ya Makosa Dhidi ya Binadamu kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, 
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar, Januari - Desemba, 2017 .......................... 11 

Jedwali Na. 9: Idadi ya Makosa ya Kuwania Mali kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari – 
Desemba, 2017 ................................................................................................... 13 

Jedwali Na. 10: Idadi ya Makosa ya Uhalifu wa Kifedha kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, 
Januari – Desemba, 2017 .................................................................................... 15 

Jedwali Na. 11: Idadi ya Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, 
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2017 .......................... 17 

Jedwali Na. 12: Idadi ya Makosa Madogo ya Jinai kwa Mikoa ya Kipolisi na Aina ya Kosa, 
Tanzania, Januari – Desemba, 2017 .................................................................... 19 

Jedwali Na. 13: Mauaji - Idadi ya Makosa, Watuhumiwa na Waliouawa na Sababu za Kuuawa 
kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 2017 ............................... 21 



Takwimu za Hali ya Uhalifu, Januari - Desemba, 2017 

 

 
vi 

Jedwali Na. 14: Migogoro ya Ardhi - Idadi ya Migogoro, Watuhumiwa, Waliouawa na 
Waliojeruhiwa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 2017 ....... 22 

Jedwali Na. 15: Idadi ya Watu Walionyanyaswa Kutokana na Makosa ya Ukatili wa Kijinsia 
kwa Aina ya Kosa na Mkoa wa Kipolisi,Tanzania, Januari – Desemba, 2017 ...... 24 

Jedwali Na. 16: Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Watoto kwa Aina ya Kosa na Mkoa wa 
Kipolisi,Tanzania, Januari – Desemba, 2017 ....................................................... 27 

Jedwali Na. 17: Idadi ya Kesi pamoja na Silaha na Risasi Zilizopatikana Kimkoa, Tanzania, 
Januari – Desemba, 2017 .................................................................................... 30 

Jedwali Na. 18: Matukio ya Uhalifu Yaliyofanywa na Raia wa Kigeni kwa Aina ya Kosa na 
Nchi Walizotoka, Tanzania, Januari – Desemba, 2017. ....................................... 31 

Jedwali Na. 19: Matukio Waliotendewa Raia wa Kigeni kwa Aina ya Tukio, Tanzania, Januari 
– Desemba, 2017 ................................................................................................ 32 

Jedwali Na. 20: Idadi ya Kesi na Wahamiaji Haramu kwa Jinsi, Utaifa na Mikoa ya 
Kipolisi,Tanzania, Januari – Desemba, 2017 ....................................................... 35 

Jedwali Na. 21: Idadi ya Matukio ya Uhalifu kwa Njia ya Mtandao kwa Aina ya Tukio, 
Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017 ....................................................... 37 

Jedwali Na. 22: Dawa za Kulevya za Viwandani; Idadi ya Kesi na Watuhumiwa na Kiasi cha 
Dawa Kilichokamatwa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 
2017 ................................................................................................................... 39 

Jedwali Na. 23: Dawa za Kulevya za Mashambani; Idadi ya Kesi na Watuhumiwa na Kiasi cha 
Dawa Kilichokamatwa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 
2017 ................................................................................................................... 40 

Jedwali Na. 24: Uteketezaji wa Mashamba ya Bhangi, kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, 
Januari – Desemba, 2017 .................................................................................... 41 

Jedwali Na. 25: Idadi ya Watu Waliouawa Kutokana na Kujichukulia Sheria Mikononi kwa 
Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari hadi Desemba, 2008 hadi 2017 .................. 42 

Jedwali Na. 26: Idadi ya Matukio ya Uvamizi wa Vituo vya Polisi, Waliokufa na Waliojeruhiwa 
kwa Kituo na Mkoa wa Kipolisi Tanzania, Januari hadi Desemba , 2016 na 
2017 ................................................................................................................... 43 

Jedwali Na. 27: Idadi ya Kesi na Jinsi Zilivyoshughulikiwa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, 
Januari hadi Desemba, 2017 ................................................................................ 45 

Jedwali Na. 28: Idadi ya Matukio ya Usalama Barabarani kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, 
Januari hadi Desemba, 2017 ................................................................................ 48 

Jedwali Na. 29: Idadi ya Ajali, Vifo, Majeruhi, Tanzania, Januari hadi Desemba, 2016 na 2017 .. 49 

Jedwali Na. 30: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2016 na 
2017 ................................................................................................................... 50 

Jedwali Na. 31: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2016 
na 2017 ............................................................................................................... 51 

Jedwali Na. 32: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania, Januari – Desemba, 
2016 na 2017 ...................................................................................................... 52 

Jedwali Na. 33: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania Bara, Januari – 
Desemba, 2016 na 2017 ...................................................................................... 52 



Takwimu za Hali ya Uhalifu, Januari - Desemba, 2017 

 

 
vii 

Jedwali Na. 34: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania Zanzibar, Januari – 
Desemba, 2016 na 2017 ...................................................................................... 53 

Jedwali Na. 35: Idadi ya Matukio na Waathirika katika Usafiri wa Pikipiki kwa Mikoa ya 
Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 2017 ...................................................... 54 

Jedwali Na. 36: Idadi ya Ajali kwa Vyanzo Vyake, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2017 ...... 55 

Jedwali Na. 37: Idadi ya Makosa Makubwa na Madogo ya Jinai, Ajali Zilizosababisha Vifo, 
Vifo na Majeruhi, Tanzania, 2006 - 2016 ............................................................ 58 

Jedwali Na. 38: Namna Kesi Zilivyoshughulikiwa Kimikoa, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 
2017.................................................................................................................... 62 

Jedwali Na. 39: Kesi za Watoto Kimkoa ...................................................................................... 63 

Jedwali Na. 40: Idadi ya Wafungwa Walioachiwa Huru kwa Aina ya Kosa na Mkoa , Tanzania 
Bara, 2017 .......................................................................................................... 65 

Jedwali Na. 41: Idadi ya Wafungwa Waliopunguziwa Vifungo Gerezani kwa Aina ya Kosa na 
Mkoa, Tanzania Bara, 2017 ................................................................................ 66 

Jedwali Na. 42: Uwiano Kati ya Idadi ya Watu na Askari , Makosa ya Jinai kwa kila Askari na 
Idadi ya Askari kwa Kila Kilomita 100 za Mraba Kimkoa, Tanzania, Januari - 
Desemba, 2017 ................................................................................................... 68 

Jedwali Na. 43: Uwiano Kati ya Matukio ya Usalama Barabarani na Idadi ya Watu kwa Askari 
kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari - Desemba, 2017 ................................ 70 

Jedwali Na. 44: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa Dhidi ya 
Binadamu, Tanzania, 2017 .................................................................................. 72 

Jedwali Na. 45: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa ya Kuwania Mali, 
Tanzania, 2017 ................................................................................................... 73 

Jedwali Na. 46: Mikakati Inayotumika kudhibiti na kupambana na makosa Dhidi ya Maadili ya 
Jamii, Tanzania, 2017. ........................................................................................ 74 

Jedwali Na. 47: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa ya Utakatishaji 
Fedha, Tanzania, 2017 ........................................................................................ 75 

Jedwali Na. 48: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa kwa Njia ya 
Mtandao, Tanzania, 2017 .................................................................................... 76 

Jedwali Na. 49: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa ya Ajali za 
Barabarani, Tanzania, 2017 ................................................................................. 77 

Jedwali Na. 50: Ikama ya Jeshi la Polisi Tanzania, Januari – Desemba, 2017 ............................... 78 

Jedwali Na. 51: Idadi ya Maafisa, Wakaguzi na Askari Walioacha Jeshi kwa Sababu 
Mbalimbali, Tanzania, Januari – Desemba, 2017 ................................................ 79 

Jedwali Na. 52: Nguvu Kazi na Mwelekeo wa Uwiano wa Askari kwa Idadi ya Watu, Tanzania, 
Januari – Desemba, 2010 - 2017 ......................................................................... 79 

Jedwali Na. 53: Idadi ya Askari Waliojeruhiwa na Waliokufa Wakiwa Kazini kwa Mikoa ya 
Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017 ......................................... 80 

 
 
 
 



Takwimu za Hali ya Uhalifu, Januari - Desemba, 2017 

 

 
viii 

Orodha ya Michoro 
Mchoro Na. 1: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017 6 

Mchoro Na. 2: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2016 na 2017 7 

Mchoro Na. 3: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2016 na 2017 8 

Mchoro Na. 4: Ushughulikiaji wa Kesi, Tanzania, Januari – Desemba, 2017 46 

Mchoro Na. 5: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania, Januari hadi Desemba 2016 na 2017 49 

Mchoro Na. 6: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2016 na 2017 50 

Mchoro Na. 7: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2016 na 2017 51 

Mchoro Na. 8: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 201752 

Mchoro Na. 9: Vyanzo vya Ajali za Barabarani, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2017 56 

Mchoro Na. 10a: Makosa Makubwa ya Jinai kwa Aina, Tanzania, Januari – Desemba, 2007 – 2017 59 

Mchoro Na. 10b: Makosa Makubwa na Madogo ya Jinai, Tanzania, Januari – Desemba, 2007 – 2017 59 

Mchoro Na. 10c: Makosa ya Usalama Barabarani Makubwa na Madogo, Tanzania, 2007 - 2017 60 

Mchoro Na. 10d: Matukio ya Ajali za Barabarani, Tanzania, 2007 – 2017 60 

 
 



Takwimu za Hali ya Uhalifu, Januari - Desemba, 2017 

 

 
ix 

MAANA YA VIFUPISHO 

A/INSP - Mkaguzi Msaidizi wa Polisi 

ASP - Mrakibu Msaidizi wa Polisi 

ATM - Mashine zinazotumika kutoa/kuweka fedha benki 

BRN - Matokeo Makubwa Sasa 

CP-CP - Kamishna wa Polisi Jamii 

D/C - Mpelelezi wa Cheo cha Konstebo 

D/CPL - Mpelelezi wa Cheo cha Koplo 

D/SGT - Mpelelezi wa Cheo cha Sajenti 

DCI - Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai 

DPP 
 

Mwendesha Mashitaka wa Serikali 

IGP - Inspekta Jenerali wa Polisi 

INSP - Mkaguzi wa Polisi 

NBS - Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

NFA - Hakuna hatua iliyochukuliwa 

NOD - Hakuna kosa lililobainika 

OC CID - Mkuu wa Upelelezi wa Wilaya 

NPSA 
 

Sheria ya Huduma ya Taifa ya Mashtaka 

PSV - Magari yaliyoruhusiwa na Serikali kubeba abiria 

RPC - Kamanda wa Polisi wa Mkoa 

SACP - Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi 

SAR - Silaha Ndogo ya Kivita 

SMG - Silaha ya Kivita 

SP - Mrakibu wa Polisi  

SSP - Mrakibu Mwandamizi wa Polisi 

TEHAMA - Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

TPF - Jeshi la Polisi Tanzania 

TSMP - Mpango Kabambe wa Kuboresha na Kuimarisha Takwimu Tanzania 

TZS - Shilingi ya Tanzania 

U - Hakuna mtuhumiwa aliyekamatwa  

TPS - Jeshi la Magereza Tanzania 

UNHCR - Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi 

UN-ISCCJ - Taarifa ya Umoja wa Mataifa ya Takwimu ya Haki za Wahalifu na Uhalifu 
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MUHTASARI 
 
Taarifa ya hali ya uhalifu ya kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 imeangalia kwa ujumla 

matukio mbalimbali ya uhalifu yaliyoripotiwa nchini katika kipindi hicho. Matukio yamegawanywa 

katika makundi mawili ambayo ni makosa makubwa na madogo ya jinai na ya usalama barabarani. 

Makosa ya jinai yamegawanywa katika makundi matatu; makosa dhidi ya binadamu, makosa ya 

kuwania mali na makosa dhidi ya maadili ya jamii.  

 

Katika kipindi cha  kuanzia Januari hadi Desemba, 2017, jumla ya matukio 3,119,531 ya jinai na 

usalama barabarani yaliripotiwa katika vituo vya polisi nchini, yakilinganishwa na matukio 

2,850,013 yaliyoripotiwa katika kipindi kama hicho cha mwaka 2016. Hili ni ongezeko la matukio 

269,518 ambalo ni sawa na asilimia 9.5. 

 

Kwa upande wa matukio ya jinai, kumekuwa na upungufu wa makosa 42,741 sawa na asilimia 6.7 

kutokana na matukio 596,533. yaliyoripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017, na 

matukio 639,274 yaliyoripotiwa katika kipindi kama hicho cha mwaka, 2016. Katika matukio yote 

ya jinai yaliyoripotiwa kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017, matukio makubwa yalikuwa 

67,140 na madogo 529,393 ambapo kwa kipindi kama hicho cha mwaka 2016 matukio makubwa 

yalikuwa 75,487 na madogo 563,787 na hivyo kuwa na upungufu wa  makosa makubwa 8,347 

sawa na asilimia 11.1 na makosa madogo 34,394 sawa na asilimia 6.1. 

 

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 matukio ya usalama barabarani yaliyoripotiwa 

yalikuwa 2,522,998 yakilinganishwa na matukio 2,210,739 yaliyoripotiwa katika kipindi kama 

hicho cha mwaka 2016. Hili ni ongezeko la matukio 312,259 sawa na asilimia 14.1. Katika matukio 

yote ya usalama barabarani yaliyoripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 matukio 

makubwa (ajali) yalikuwa 6,022 na matukio madogo (tozo) yalikuwa 2,516,976 yakilinganishwa na 

matukio makubwa 10,297 na matukio madogo 2,200,442 yaliyoripotiwa katika kipindi kama hicho 

cha mwaka 2016, hivyo kuwa na punguzo la matukio makubwa 4,275 sawa na asilimia 41.5 na 

matukio madogo 316,534 sawa na asilimia 14.4.  

  

Aidha katika matukio ya ajali yaliyoripotiwa kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 watu 

2,705 walipoteza maisha na wengine 6,169 walijeruhiwa wakilinganishwa na watu 3,381 

waliopoteza maisha na wengine 9,549 waliojeruhiwa kwa kipindi kama hicho cha mwaka 2016 

ikiwa ni upungufu wa vifo 676 (asilimia 20.0) na majeruhi 3,380 (asilimia 35.4). Pia matukio ya 

ajali za pikipiki nchini kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 yalipungua kwa ajali 1,069 
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sawa na asilimia 40.3 katika mwaka 2017, matukio yaliyoripotiwa yalikuwa 1,584 yakilinganishwa 

na matukio 2,653 yaliyoripotiwa katika kipindi kama hicho cha mwaka, 2016. 

 

 

Vilevile, jamii iliendelea kushuhudia vitendo vya ukatili wa kijinsia kama vile kubaka, kulawiti, 

kutupa watoto, wizi wa watoto, na ukeketaji. Kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017, 

matukio 39,192 ya ukatili wa kijinsia yaliripotiwa yakilinganishwa na matukio 31,863 ya kipindi 

kama hicho kwa mwaka, 2016. Hili ni ongezeko la matukio 7,329 sawa na asilimia 23.0 ya kesi za 

mwaka 2016. 
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SURA YA KWANZA 

USULI 

1.0 Utangulizi 

Sura hii inaangalia jiografia ya nchi na majukumu ya msingi ya Jeshi la Polisi Tanzania. Takwimu 

zinazotolewa na Jeshi la Polisi zinasaidia udhibiti wa hali ya uhalifu nchini na kuendeleza hali ya 

amani na utulivu iliyopo ambayo ni muhimu katika kuwawezesha wananchi kushiriki kikamilifu 

katika shughuli za kiuchumi. 

 
1.1 Jiografia na Utawala  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni muungano wa nchi mbili huru za Tanganyika na Zanzibar 

ulioundwa tarehe 26 Aprili 1964. Tanzania ipo kati ya latitudo 10 na 120 kusini mwa Ikweta; na kati 

ya longitudo 290 na 410 mashariki mwa Greenwich. Tanzania ina eneo la ukubwa wa kilomita za 

mraba 945,087. Kwa upande wa kaskazini imepakana na nchi za Kenya na Uganda; kwa upande wa 

magharibi imepakana na nchi za Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo; kwa 

upande wa kusini magharibi imepakana na nchi za Malawi na Zambia; kwa upande wa kusini 

imepakana na nchi ya Msumbiji; na kwa upande wa mashariki imepakana na Bahari ya Hindi.  

 
Tanzania ina maziwa makuu matatu ambayo ni Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika na Ziwa Nyasa. 

Tanzania ina vivutio vingi vya kitalii ukiwemo mlima Kilimanjaro ambao ni mrefu kuliko yote 

Afrika na wenye theluji kwa kipindi chote cha mwaka. Vivutio vingine ni pamoja na mbuga za 

wanyama, mambo ya kale na fukwe nzuri za bahari katika pwani ya Tanzania Bara na visiwa vya 

Tanzania Zanzibar, yaani Unguja na Pemba.  

 
Hali ya hewa ni ya kitropiki yenye misimu miwili ya mvua ya masika na vuli katika sehemu kubwa 

ya nchi. Shughuli kuu za uchumi ni kilimo, ufugaji, uvuvi, uchimbaji madini, utalii, viwanda na 

huduma. Kutokana na Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, Makisio ya idadi ya watu kwa 

mwaka 2017 ni watu 51,557,365. Licha ya kuwa Tanzania ina makabila yanayozidi 120, lugha kuu 

ya Taifa ni Kiswahili kinachozungumzwa takriban na watu wote. 

 
Tanzania ni nchi inayofuata demokrasia ya vyama vingi. Dola ya Tanzania ina mihimili mitatu - 

Bunge, Mahakama na Serikali na mfumo wa serikali mbili - Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Hadi sasa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania imeshaongozwa na marais watano na ile ya Zanzibar imeshaongozwa na marais saba. 

Kiutawala, Tanzania imegawanyika katika mikoa 31 ambapo 26 ipo Tanzania Bara na mitano (5) 

ipo Tanzania Zanzibar. 
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1.2 Jeshi la Polisi Tanzania 

Kwa ujumla Tanzania ni nchi ya amani na utulivu. Jeshi la Polisi la Tanzania limechangia kwa 

kiasi kikubwa katika kuhakikisha uwepo wa amani na utulivu kwa kufanya kazi zake kwa 

kuzingatia utawala wa sheria na haki za binadamu. 

 

1.2.1 Majukumu ya Jeshi la Polisi 
Majukumu ya Jeshi la Polisi yameainishwa katika Kifungu cha 5 cha Sheria ya Jeshi Polisi na 

Watoa Huduma Wasaidizi wa Polisi Sura ya 322 kama ilivyoboreshwa mwaka 2002. Majukumu 

hayo ni; 

i. Kulinda amani;  
ii. Kulinda raia na mali zao; 

iii. Kuzuia makosa kabla hayajatendeka;  
iv. Kuwakamata wahalifu na kuwafikisha mahakamani; na  
v. Kusimamia utekelezaji wa sheria na kanuni za nchi. 

 
Pamoja na sheria hiyo, utendaji katika Jeshi la Polisi huongozwa na kanuni sambamba na sifa za 

msingi (vithaminiwa) za Jeshi la Polisi ambazo ni ujasiri, uwazi, utiifu, ukweli, uadilifu, uaminifu, 

haki na kuheshimiana. Katika kutekeleza majukumu yake, Jeshi la Polisi pia huzingatia mikataba 

ya kimataifa ya kiusalama na haki za binadamu. 

 

Ili kutekeleza maadili na makubaliano hayo, kufuatana na maboresho ya Jeshi la Polisi, maeneo 

saba yameainishwa kama ifuatavyo: 

 
i. Mifumo kwa ajili ya kuboresha sera na operesheni; 

ii. Sheria, udhibiti wa taasisi na muundo; 
iii. Habari na Mawasiliano (TEHAMA); 
iv. Mifumo kwa ajili ya kuboresha usimamizi wa rasilimali watu; 
v. Miundombinu, vifaa kwa ajili ya ufanisi katika sera; 

vi. Kushirikisha jamii katika sera (Sera ya Ulinzi Shirikishi); 
vii. Programu ya Utawala na Usimamizi wa Mipango. 
 
Utekelezaji wa maboresho haya ya Jeshi unalenga kulifanya Jeshi la Polisi kuwa la kisasa na lenye 

kuzingatia mihimili ya kisasa inayozingatia weledi, ushirikishwaji wa jamii na uwajibikaji. Ili azma 

ya Jeshi itimie, kila mtu kwa nafasi yake anawajibika kutii sheria bila shuruti kwa kushirikiana na 

Taasisi za Jukwaa la Haki Jinai Taifa na kuhakikisha elimu hii inaenea kuanzia katika ngazi ya 

kitongoji hadi kata/shehia, tarafa, wilaya, mkoa na Taifa. 
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1.2.2 Takwimu za Jeshi la Polisi 
Jeshi la Polisi lina takwimu za aina mbili - takwimu za kiutawala na za uhalifu. Takwimu za 

kiutawala zinajumuisha rasilimali watu, vifaa na fedha. Takwimu za uhalifu zinajumuisha matukio 

yote ya uhalifu yanayoripotiwa katika vituo vya polisi nchini. Takwimu hizi huliwezesha Jeshi la 

Polisi kupanga mipango yake ya kiutendaji na kubuni mbinu mpya za kupambana na uhalifu 

ambazo zimefafanuliwa kwa kina katika sura zifuatazo. 

 
1.2.3 Kitengo cha Takwimu cha Jeshi la Polisi 

Kitengo cha takwimu cha Jeshi la Polisi hupokea taarifa kutoka katika vituo vya polisi nchini, 

kuziweka pamoja, kuzichambua na kuzihifadhi taarifa za matukio mbalimbali ya uhalifu na 

hatimaye kuandaa taarifa ya uhalifu katika vipindi mbalimbali kulingana na mahitaji kwa 

kushirikiana na vitengo vingine vya Jeshi la Polisi. 

 

Pamoja na taarifa hizi, kitengo kimetengeneza mfumo wa kielektroniki unaowezesha vituo vya 

polisi kuingiza taarifa za uhalifu kwenye mifumo ya kompyuta mara baada ya kuzipokea. Taarifa 

hizo hutumika katika mahitaji mbalimbali ya kiutendaji na kiintelijensia kuanzia ngazi ya kituo, 

wilaya, mkoa, kanda na makao makuu ya Jeshi la Polisi. Mfumo huo kwa sasa unafanya kazi katika 

vituo vikuu vya kimikoa kutokana na changamoto za kiteknolojia na kimiundombinu zilizopo 

katika wilaya nchini.  

 

Lengo kuu la mfumo huu ni kurahisisha upokeaji na utunzaji wa taarifa zote za uhalifu na utawala 

na hivyo kuliwezesha Jeshi la Polisi kuchambua na kuzifanyia kazi taarifa hizo kwa weledi na kwa 

wakati kulingana na mahitaji sahihi ya kila eneo. 
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SURA YA PILI 

HALI YA UHALIFU NCHINI 

2.0 Utangulizi 

Sura hii inaonesha kwa ujumla matukio mbalimbali ya uhalifu yaliyoripotiwa nchini kwa kipindi 
cha Januari hadi Desemba, 2017. Matukio hayo yamegawanywa katika sehemu kuu mbili ambazo 
ni Makosa ya Jinai na ya Usalama Barabarani. Aidha, sehemu hizo zimegawanyika katika makundi 
mawili ambayo ni makosa makubwa na madogo.  
 
a. Makosa ya Jinai 

i. Makosa makubwa ya jinai; ni yale ambayo yamepewa kipaumbele na Jeshi la Polisi katika 

kuyashughulikia na mengi ya makosa haya yana madhara makubwa ambayo huonekana moja 

kwa moja katika jamii. Kwa mfano mauaji, unyang’anyi wa aina zote na kupatikana na 

madawa ya kulevya. 

 

ii. Makosa madogo ya jinai; ni yale ambayo yanapotendeka hayana madhara makubwa katika 

jamii kwa mfano wizi kutoka maungoni, shambulio la kawaida, na lugha ya matusi. 

 
b. Makosa ya Usalama Barabarani 

i. Makosa makubwa ya usalama barabarani; ni matukioya ajali za barabarani yanayosababisha 

vifo, majeruhi na uharibifu wa mali. 

 

ii. Makosa madogo ya usalama barabarani: ni makosa ambayo yakifanyika hayaleti madhara 

kwa wakati huo kama vile kuendesha vyombo vya moto bila leseni ya udereva na vibali 

vingine, kuegesha chombo bila kufuata utaratibu, kwenda mwendo kasi, kupita njia au 

barabara isiyoruhusiwa, kuendesha gari bovu nakutokufunga mkanda. Pamoja na makosa 

hayo kutokuleta madhara kwa wakati huo, makosa hayo huweza kuwa vyanzo vya ajali 

kama hayakuzingatiwa. Mkosaji anapokamatwa hupewa adhabu ya kifungo, kutozwa faini 

au hupewa onyo.  

 
2.1 Takwimu za Uhalifu Tanzania 

Sehemu hii inaonesha majedwali na michoro ya hali ya uhalifu nchini kwa kipindi cha Januari hadi 

Desemba, 2017 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2016. Katika kipindi cha Januari hadi 

Desemba, 2017, jumla ya matukio 3,119,531 ya jinai na usalama barabarani yaliripotiwa katika 

vituo vya Polisi nchini, ikilinganishwa na matukio 2,850,013 yaliyoripotiwa katika kipindi kama 

hicho mwaka 2016. Hili ni ongezeko la matukio 269,518 sawa na asilimia 9.5. 
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Takwimu zinaonesha jumla ya matukio makubwa na madogo ya jinai 596,533 yaliripotiwa katika 

kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 ikilinganishwa na matukio 639,274 yaliyoripotiwa kipindi 

kama hicho mwaka, 2016. Huo ni upungufu wa matukio 42,741 sawa na asilimia 6.7.  

 

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017, matukio makubwa ya jinai yalikuwa 67,140 
ikilinganishwa na matukio 75,487 kipindi kama hicho cha mwaka 2016. Huo ni upungufu wa 
matukio 8,347 sawa na asilimia 11.1. 
 
Matukio madogo ya jinai yalikuwa 529,393 katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 
ikilinganishwa na matukio 563,787 kipindi kama hicho mwaka 2016. Huo ni upungufu wa matukio 
34,394 sawa na asilimia 6.1. 
 
Jumla ya matukio makubwa na madogo ya  Usalama barabarani yalikuwa 2,522,998 katika kipindi 
cha Januari hadi Desemba, 2017,ikilinganishwa na matukio 2,210,739 yaliyoripotiwa kipindi kama 
hicho mwaka 2016. Hili ni ongezeko la matukio 312,259 sawa na asilimia 14.1. 
 
Matukio makubwa ya usalama barabarani yalikuwa 6,022 katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 
2017 ikilinganishwa na matukio 10,297 kipindi kama hicho mwaka 2016. Huo ni upungufu wa 
matukio 4,275 sawa na asilimia 41.5.  
 
Matukio madogo ya usalama barabarani yalikuwa 2,516,976 katika kipindi cha Januari hadi 
Desemba, 2017 ikilinganishwa na matukio 2,200,442 kipindi kama hicho mwaka 2016. Hilo ni 
ongezeko la matukio 316,534 sawa na asilimia 14.4. 
 
Katika kuthibiti makosa ya usalama barabarani, katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 
Jeshi la Polisi lilikusanya jumla ya TZS 75,414,997,500 zikiwa ni tozo za faini mbalimbali 
zikilinganishwa na TZS 65,653,905,700 zilizokusanywa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 
2016. Hii ni ongezeko la TZS 9,761,091,800 ambalo ni sawa na asilimia 14.5 za fedha zote za tozo 
zilizokusanywa mwaka 2016. 
 
Jedwali Na. 1: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania, Januari - Desemba, 2016 na 2017  

Aina ya Kosa 2016 2017 Tofauti Badiliko 
(asilimia) 

Jinai 
Madogo 563,787 529,393 -34,394 -6.1 
Makubwa 75,487 67,140 -8,347 -11.1 
Jumla Ndogo 639,274 596,533 -42,741 -6.7 
 Usalama Barabarani 
Madogo 2,200,442 2,516,976 316,534 14.4 
Makubwa 10,297 6,022 -4,275 -41.5 
Jumla Ndogo 2,210,739 2,522,998 312,259 14.1 

     Jumla Kuu 2,850,013  3,119,531 269,518 9.5 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Mchoro Na. 1: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017  
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Jedwali Na.2 na Mchoro Na.2 yanaonesha mchanganuo wa makosa ya jinai na matukio ya usalama 
barabarani Tanzania Bara kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2016 na 2017. 
 
 
Jedwali Na. 2: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

Aina ya Kosa 2016 2017 Tofauti 
Badiliko 

(asilimia) 
Jinai 
Madogo 556,644 522,948 -33,696 -6.1 
Makubwa 72,654 63,505 -9,149 -12.6 
Jumla Ndogo 629,298 586,453 -42,845 -6.8 

     Usalama Barabarani 
Madogo 2,180,158 2,497,393 317,235 14.6 
Makubwa 9,856 5,578 -4,278 -43.4 
Jumla Ndogo 2,190,014 2,502,971 312,957 14.3 

 
        

Jumla Kuu 2,819,312 3,089,424 270,112 9.6 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Mchoro Na. 2: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2016 na 2017  
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Jedwali Na.3 na Mchoro Na.3 yanaonesha mchanganuo wa makosa ya jinai na matukio ya usalama 
barabarani Tanzania Zanzibar kwa kipindi cha Januari hadi Desemba,  2017 na 2016.  
 
 
Jedwali Na. 3: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

Aina ya Kosa 2016 2017 Tofauti 
Badiliko 

(asilimia) 
Jinai 

Madogo 7,143 6,445 -698 -9.8 
Makubwa 2833 3,635 802 28.3 
Jumla Ndogo 9,976 10,080 104 1.0 

     Usalama Barabarani 

Madogo 20,284 19,583 -701 -3.5 
Makubwa 441 444 3 0.7 
Jumla Ndogo 20,725 20,027 -698 -3.4 

 
        

Jumla Kuu 30,701 30,107 -594 -1.9 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Mchoro Na. 3: Idadi na Aina ya Makosa, Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2016 na 2017 
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2.2 Uchambuzi wa Makosa Makubwa ya Jinai 

Makosa makubwa ya jinai ni pamoja na makosa dhidi ya binadamu, makosa ya kuwania mali na 
makosa dhidi ya maadili ya jamii. Uchambuzi umefanyika kwa kuelezea aina ya makosa 
yaliyoripotiwa katika kila kundi. 
 

2.2.1 Makosa Dhidi ya Binadamu 
Kundi hili linahusisha makosa ya mauaji, kubaka, kulawiti, wizi wa watoto, kutupa watoto, kunajisi 
na usafirishaji haramu wa binadamu. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya 
makosa 12,578 yaliripotiwa ikilinganishwa na makosa 12,567 kwa mwaka 2016. Hilo ni ongezeko 
la makosa 11 sawa na asilimia 0.1. Makosa yenye ongezeko kubwa la idadi ni kubaka (394) na 
Kunajisi (8). Aidha, makosa yaliyopungua sana kiidadi ni mauaji (292), wizi wa watoto (41) na 
usafirishaji binadamu (23). 
 
Jedwali Na. 4: Idadi ya Makosa Mbalimbali Dhidi ya Binadamu, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

Kosa 2016 2017 Tofauti  
Badiliko 

(asilimia) 
Mauaji 3,318 3,026 -292 -8.8 
Kubaka 7,645 8,039 394 5.2 
Kulawiti 1,202 1,184 -18 -1.5 
Wizi wa Watoto 170 129 -41 -24.1 
Kutupa Watoto  159 142 -17 -10.7 
Kunajisi 18 26 8 44.4 
Usafirishaji Binadamu 55 32 -23 -41.8 
Jumla 12,567 12,578 11 0.1 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.2.2 Makosa ya Kuwania Mali 
Kundi hili linahusisha makosa ya unyang'anyi, uvunjaji, wizi, kuchoma nyumba moto na uhalifu 
wa kifedha. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya makosa 33,815 yaliripotiwa 
ikilinganishwa na makosa 39,872 kipindi kama hicho mwaka 2016. Huo ni upungufu wa makosa 
6,057 sawa na asilimia 15.2. Kwa ujumla makosa ya kuwania mali yamepungua (Jedwali Na. 5). 
 
Jedwali Na. 5: Idadi ya Makosa ya Kuwania Mali, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

Kosa 2016 2017 Tofauti  
Badiliko 

(asilimia) 

Wizi wa Silaha 33  28  -5 -15.2 

Unyang'anyi katika Barabara Kuu 29  55 26 89.7 

Unyang'anyi wa Kutumia Silaha 726  574 -152 -20.9 

Unyang'anyi wa Kutumia Nguvu 3,945  2,796  -1,149 -29.1 

Uvunjaji 19,803  16,883  -2,920 -14.7 

Wizi 193  148  -45 -23.3 

Wizi wa Pikipiki 5,633  5,077  -556 -9.9 

Wizi wa Magari 452  267  -185 -40.9 

Wizi wa Mifugo 5,106  4,908  -198 -3.9 

Kuchoma Nyumba Moto 1,962  1,439  -523 -26.7 

Uhalifu wa Kifedha 1,990 1,640 -350 -17.6 

Jumla 39,872 33,815 -6,057 -15.2 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
 
 
Makosa ya Uhalifu wa Kifedha 
Makosa haya ni pamoja na kughushi, noti bandia, wizi katika mabenki, mashirika ya umma, 
serikali kuu/mitaa na vyama vya siasa. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya 
makosa 1,640 yaliripotiwa ikilinganishwa na makosa 1,990 yaliripotiwa katika kipindi kama hicho 
mwaka 2016. Huo ni upungufu wa makosa 350 sawa na asilimia 17.6 (Jedwali Na.6). 
 
Jedwali Na. 6: Makosa Mbalimbali ya Uhalifu wa Kifedha, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

Makosa 2016 2017  Tofauti  
Badiliko 

(asilimia) 

Noti Bandia 563 405 -158 -28.1 

Wizi katika Mabenki 23 2 -21 -91.3 

Wizi katika Mashirika ya Umma 90 54 -36 -40.0 

Wizi katika Vyama vya Ushirika 56 40 -16 -28.6 

Wizi katika Serikali Mitaa 152 19 -133 -87.5 

Wizi katika Serikali Kuu 38 6 -32 -84.2 

Wizi katika Vyama yya Siasa 0 0 0 0.0 

Kughushi 1,068 1,114 46 4.3 

Jumla 1,990 1,640 -350 -17.6 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.2.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 
Kundi hili linahusisha makosa ya kupatikana na dawa za kulevya, nyara za Serikali, silaha, risasi, 
pombe ya moshi, mazao ya misitu, rushwa, magendo na wahamiaji haramu. Jumla ya makosa 
20,747 yaliripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 ikilinganishwa na makosa 
22,220 kipindi kama hicho mwaka 2016. Huo ni upungufu wa makosa 1,473 sawa na asilimia 6.6. 
Makosa yenye ongezeko kubwa kwa idadi ni kupatikana na mazao ya misitu (278), dawa za 
kulevya za viwandani (223) na kubainika kwa mashamba ya bhangi (110). Mafanikio katika 
kudhibiti makosa yaliyomo katika kundi hili kwa sehemu kubwa yanatokana na juhudi za Jeshi la 
Polisi kwa kushirikiana na wananchi (Jedwali Na.7). 
 
Jedwali Na. 7: Idadi ya Makosa Mbalimbali Dhidi ya Maadili ya Jamii, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 

2017  

Makosa 2016 2017  Tofauti  
Badiliko 

(asilimia) 
Kupatikana na Silaha 472 365 -107 -22.7 
Dawa za Kulevya 679 902 223 32.8 
Bangi 8,910 7,599 -1,311 -14.7 
Mashamba ya Bangi 102 212 110 107.8 
Mirungi 1,465 1,357 -108 -7.4 
Nyara za Serikali 1,087 1,034 -53 -4.9 
Magendo 246 233 -13 -5.3 
Rushwa 14 5 -9 -64.3 
Pombe ya Moshi 6,977 6,890 -87 -1.2 
Kupatikana na Mitambo* 560 282 -278 -49.6 
Kupatikana na Risasi 97 43 -54 -55.7 
Kupatikana na Bomu 15 8 -7 -46.7 
Uvuvi Haramu 149 141 -8 -5.4 
Kupatikana na Mazao ya Misitu 223 501 278 124.7 
Kupatikana na Mazao ya Bahari 3 11 8 266.7 
Wahamiaji Haramu 1,221 1,164 -57 -4.7 
Jumla 22,220 20,747 -1,473 -6.6 
*Mitambo ya pombe moshi 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
 
2.3 Uchambuzi wa Makosa Makubwa ya Jinai kwa Mikoa ya Kipolisi 

Katika sehemu hii, makosa makubwa ya jinai yametenganishwa kimkoa kwa Tanzania Bara na 
Tanzania Zanzibar. Takwimu zinaonesha tofauti ya makosa kimkoa kutokana na kundi na idadi ya 
makosa yaliyoripotiwa. 
 

2.3.1 Makosa Dhidi ya Binadamu 
Mikoa iliyoongoza kwa makosa dhidi ya binadamu yaliyoripotiwa katika mikoa ya kipolisi 
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar kwa mwaka 2017 ni Mbeya (728), Kinondoni (720), Temeke 
(609), Kilimanjaro (587), Morogoro (556), Dodoma (540), Tanga (537), Mjini Magharibi (519) na 
Mwanza (505). Mikoa yenye idadi ndogo ya makosa ilikuwa ni Viwanja vya Ndege (1), Reli (1) na 
Wanamaji (3). Aina ya makosa yalioongoza kwa idadi ya matukio ni kubaka (8,039), mauaji 
(3,026), kulawiti (1,184), kutupa watoto (142) na wizi wa watoto (129). 
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Jedwali Na. 8: Idadi ya Makosa Dhidi ya Binadamu kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Tanzania Bara na 
Tanzania Zanzibar, Januari - Desemba, 2017  

Mkoa Mauaji Kubaka 
Kutupa 
Watoto Kulawiti Wizi wa 

Watoto Kunajisi 
Usafirishaji 

Binadamu Jumla 
Arusha  55 191 12 69 2 2 1 332 
Ilala 84 258 5 88 6 0 5 446 
Temeke 86 381 9 129 4 0 0 609 
Kinondoni 113 447 11 136 13 0 0 720 
Dodoma 161 304 1 68 5 0 1 540 
Geita 122 139 0 7 5 1 0 274 
Iringa 100 289 7 37 3 0 0 436 
Kagera 189 237 12 7 3 0 1 449 
Katavi 49 89 2 7 0 0 0 147 
Kigoma 126 209 12 29 4 0 4 384 
Kilimanjaro 71 370 12 111 15 4 4 587 
Lindi 50 246 1 13 1 0 0 311 
Mara 105 196 3 23 12 1 0 340 
Manyara 83 143 4 16 3 3 0 252 
Mbeya 172 475 7 62 7 0 5 728 
Morogoro 127 400 2 22 5 0 0 556 
Mtwara 62 262 4 14 5 0 2 349 
Mwanza 194 257 12 36 5 0 1 505 
Njombe 75 223 3 15 0 0 0 316 
Pwani 103 270 1 37 5 0 4 420 
Rufiji 30 93 0 11 0 0 0 134 
Rukwa 111 270 1 8 5 1 3 399 
Ruvuma 59 225 4 7 0 0 1 296 
Shinyanga 91 235 5 34 8 0 0 373 
Simiyu 52 96 0 1 1 0 0 150 
Singida 99 176 1 20 2 0 0 298 
Songwe 88 108 1 7 2 0 0 206 
Tabora 174 227 5 28 3 0 0 437 
Tanga 82 397 2 55 1 0 0 537 
Tarime – Rorya 69 101 0 6 3 0 0 179 
Wanamaji 3 0 0 0 0 0 0 3 
Reli 0 1 0 0 0 0 0 1 
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 
Viwanja vya Ndege 1 0 0 0 0 0 0 1 
Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tanzania Bara 2,986 7,315 139 1,103 128 12 32 11,715 
Kaskazini Pemba 2 51 0 6 0 9 0 68 
Kaskazini Unguja 2 96 2 12 0 0 0 112 
Kusini Pemba 3 50 0 10 0 2 0 65 
Kusini Unguja 7 85 1 6 0 0 0 99 
Mjini Magharibi 26 442 0 47 1 3 0 519 
Tanzania Zanzibar 40 724 3 81 1 14 0 863 

Tanzania 3,026 8,039 142 1,184 129 26 32 12,578 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.3.2 Makosa ya Kuwania Mali 

Jedwali Na. 9 linaonesha mgawanyo wa makosa ya kuwania mali katika mikoa ya kipolisi Tanzania 

Bara na Tanzania Zanzibar kwa mwaka 2017. Idadi ya makosa ya kuwania mali ilikuwa ni 33,815. 

Mikoa ya kipolisi yenye idadi kubwa ya makosa ilikuwa ni Kinondoni (3,889), Morogoro (2,736), 

Ilala (2,521), Pwani (2,046) na Kagera (1,789). 

 

Makosa yaliyoongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya makosa ya kuwania mali ni uvunjaji (16,883), 

wizi wa pikipiki (5,077), wizi wa mifugo (4,908), unyang’anyi wa kutumia nguvu (2,801), uhalifu 

wa kifedha (1,640) na kuchoma nyumba moto (1,439). 
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Jedwali Na. 9: Idadi ya Makosa ya Kuwania Mali kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 2017  
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Arusha 0 1 14 28 232 55 1 15 70 11 92 519 

Ilala 0 0 25 170 1,436 450 67 0 50 14 309 2,521 

Temeke 0 0 12 59 316 368 26 4 27 24 114 950 

Kinondoni 1 0 23 115 2,137 1,186 123 1 118 23 162 3,889 

Dodoma 3 0 15 114 495 158 5 1 280 37 60 1,168 

Geita 2 3 16 9 32 38 2 3 54 9 3 171 

Iringa 1 7 2 15 399 81 1 6 52 33 17 614 

Kagera 0 1 16 180 804 156 1 0 451 141 39 1,789 

Katavi 0 0 6 21 144 35 0 0 55 42 6 309 

Kigoma 4 12 41 123 796 109 0 0 104 115 24 1,328 

Kilimanjaro 3 0 18 147 96 189 5 21 294 47 60 880 

Lindi 0 2 11 29 415 114 1 0 11 72 16 671 

Mara 1 0 46 89 715 50 0 0 309 47 12 1,269 

Manyara 2 1 11 83 564 56 3 0 207 35 44 1,006 

Mbeya 0 5 2 79 218 187 0 0 162 63 51 767 

Morogoro 1 3 25 308 1,317 361 1 37 544 111 28 2,736 

Mtwara 0 0 8 56 460 172 0 2 50 71 44 863 

Mwanza 3 1 76 75 234 148 10 2 109 48 104 810 

Njombe 2 1 3 14 336 134 3 16 55 21 19 604 

Pwani 1 8 28 160 1,080 167 5 10 457 46 84 2,046 

Rufiji 0 0 2 27 229 8 0 1 52 16 3 338 

Rukwa 0 3 4 30 311 45 0 0 143 40 26 602 

Ruvuma 0 0 1 27 345 211 0 8 116 65 14 787 

Shinyanga 0 0 2 23 297 93 2 0 49 24 35 525 

Simiyu 1 0 48 7 114 31 0 0 60 13 25 299 

Singida 0 5 9 25 190 30 1 1 90 13 33 397 

Songwe 0 2 18 27 343 45 0 0 82 17 38 572 

Tabora 1 1 29 186 650 146 1 7 178 85 32 1,316 

Tanga 2 2 26 81 505 172 2 2 409 77 54 1,332 

Tarime – Rorya 0 0 27 167 354 13 0 0 148 46 7 762 

Wanamaji 0 0 20 3 2 0 0 0 0 0 5 30 

Reli 0 0 0 2 10 0 0 0 0 0 52 64 

TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 1 0 0 2 0 0 5 8 

Bandari 0 0 0 0 0 0 0 4 0 0 4 8 

Tanzania Bara  28 58 584 2,479 15,577 5,008 260 143 4,786 1,406 1,621 31,950 

Kaskazini Pemba 0 0 0 0 116 1 0 0 9 6 2 134 

Kaskazini Unguja 0 0 0 19 96 1 0 2 34 10 0 162 

Kusini Pemba 0 0 0 0 115 0 0 0 21 3 2 141 

Kusini Unguja 0 0 0 10 164 5 1 3 27 6 4 220 

Mjini Magharibi 0 0 0 275 815 62 6 0 31 8 11 1,208 

Tanzania Zanzibar 0 0 0 304 1,306 69 7 5 122 33 19 1,865 

Tanzania 28 58 584 2,783 16,883 5,077 267 148 4,908 1,439 1,640 33,815 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Makosa ya Uhalifu wa Kifedha 
Jedwali Na. 10 linaonesha mgawanyo wa makosa ya uhalifu wa kifedha katika mikoa yote 
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar kwa mwaka 2017. Idadi ya makosa ya uhalifu wa kifedha 
nchini ilikuwa ni 1,640. Mikoa ya Kipolisi yenye idadi kubwa ya makosa ilikuwa ni Ilala (309), 
Kinondoni (162), Temeke (114), Mwanza (104) na Arusha (92). Makosa yaliyoongoza kwa kuwa 
na idadi kubwa ni kugushi (1,114), noti bandia (405) wizi katika mashirika ya umma (54) na wizi 
katika vyama vya ushirika (40). 
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Jedwali Na. 10: Idadi ya Makosa ya Uhalifu wa Kifedha kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 
2017  
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Arusha  9 0 0 0 0 0 0 83 92 
Ilala 43 0 0 0 0 1 0 265 309 
Temeke 30 0 0 0 0 0 0 84 114 
Kinondoni 59 0 0 0 0 0 0 103 162 
Dodoma 7 0 0 0 0 0 0 53 60 
Geita 3 0 0 0 0 0 0 0 3 
Iringa 6 0 0 0 0 0 0 11 17 
Kagera 12 0 0 0 0 0 0 27 39 
Katavi 2 0 0 1 0 0 0 3 6 
Kigoma 12 0 0 0 0 0 0 12 24 
Kilimanjaro 15 0 0 0 2 0 0 43 60 
Lindi 5 0 0 5 0 0 0 6 16 
Mara 5 0 0 0 0 0 0 7 12 
Manyara 8 0 1 0 3 1 0 31 44 
Mbeya 15 0 2 0 0 0 0 34 51 
Morogoro 10 0 0 0 0 0 0 18 28 
Mtwara 5 0 0 29 0 0 0 10 44 
Mwanza 31 1 0 0 0 0 0 72 104 
Njombe 11 0 4 0 0 0 0 4 19 
Pwani 5 0 0 1 0 0 0 78 84 
Rufiji 0 0 0 0 2 0 0 1 3 
Rukwa 6 0 0 0 6 0 0 14 26 
Ruvuma 8 0 0 2 1 0 0 3 14 
Shinyanga 10 0 0 0 0 0 0 25 35 
Simiyu 4 1 1 1 0 0 0 18 25 
Singida 5 0 0 0 0 0 0 28 33 
Songwe 18 0 0 0 0 0 0 20 38 
Tabora 20 0 0 1 0 0 0 11 32 
Tanga 30 0 9 0 3 0 0 12 54 
Tarime – Rorya 2 0 0 0 0 0 0 5 7 
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 5 5 
Reli 2 0 37 0 0 0 0 13 52 
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 5 5 
Bandari 0 0 0 0 0 0 0 4 4 
Tanzania Bara 398 2 54 40 17 2 0 1,108 1,621 
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 1 1 0 0 2 
Kaskazini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kusini Pemba 1 0 0 0 0 1 0 0 2 
Kusini Unguja 1 0 0 0 0 0 0 3 4 
Mjini Magharibi 5 0 0 0 1 2 0 3 11 
Tanzania Zanzibar 7 0 0 0 2 4 0 6 19 

 
Tanzania 405 2 54 40 19 6 0 1,114 1,640 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.3.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 

Makosa dhidi ya maadili ya jamii ni baadhi ya vikwazo vikubwa kwa maendeleo ya nchi na ya 
watu binafsi. Utumiaji wa dawa za kulevya, rushwa, usafirishaji wa nyara na uwindaji haramu wa 
maliasili za nchi, uzagaaji wa silaha, na wahamiaji haramu ni changamoto kubwa kwa serikali 
katika juhudi zake za kuinua kiwango cha maisha ya watu na maendeleo yao. Jedwali Na. 11 
linaonesha matukio yaliyoripotiwa kwa aina ya makosa dhidi ya maadili ya jamii kwa mikoa ya 
kipolisi nchini. 
 
Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 yaliripotiwa matukio 20,747 dhidi ya maadili ya 
jamii. Mikoa iliyoongoza kwa idadi kubwa ya matukio yaliyoripotiwa kwa upande wa Tanzania 
Bara ni Kinondoni (2,129), Kagera (1,462), Kilimanjaro (1,275), Ilala (1,251), Temeke (1,249) na 
Mwanza (1,069). 
 
Makosa yaliyokuwa na idadi kubwa ya matukio ni kupatikana na bhangi (7,599), pombe ya moshi 
(6,890), mirungi (1,357), wahamiaji haramu (1,164), kupatika na nyara za serikali (1,034) na 
kupatikana na dawa ya kulevya ya Heroine (763). 
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Jedwali Na. 11: Idadi ya Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, Tanzania Bara 
na Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2017  
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Arusha  36 0 0 0 0 283 1 253 0 20 0 281 60 1 1 0 0 0 10 0 946 

Ilala 10 57 2 0 0 622 0 32 0 8 0 474 1 7 0 0 38 0 0 0 1,251 

Temeke 5 96 0 0 0 620 0 8 0 4 0 487 2 7 1 0 19 0 0 0 1,249 

Kinondoni 49 39 0 0 0 1,334 0 20 0 10 0 616 3 6 0 0 52 0 0 0 2,129 

Dodoma 3 1 1 0 0 254 4 73 0 39 0 96 2 16 1 0 16 0 14 0 520 

Geita 0 0 0 0 0 65 10 2 0 10 0 44 1 12 0 0 0 0 0 0 144 

Iringa 10 3 0 0 0 157 0 3 0 27 3 6 0 21 0 0 20 2 0 0 252 

Kagera 0 6 0 0 0 223 28 81 16 57 0 622 32 19 2 0 333 0 43 0 1,462 

Katavi 0 0 0 0 0 67 3 0 0 74 0 125 4 32 2 0 0 0 0 0 307 

Kigoma 0 2 0 0 0 138 15 2 2 21 0 177 2 38 0 0 387 1 16 0 801 

Kilimanjaro 0 12 0 0 0 319 2 386 4 37 0 410 13 8 2 0 28 2 52 0 1,275 

Lindi 0 11 0 0 0 161 1 0 0 20 1 300 36 4 1 0 1 0 0 0 536 

Mara 0 0 0 0 0 129 0 18 0 169 0 292 6 3 2 0 0 88 0 0 707 

Manyara 1 0 0 0 0 86 0 73 0 55 0 222 10 11 1 0 6 0 22 0 487 

Mbeya 0 6 0 0 1 238 2 2 16 37 0 217 1 17 3 0 39 0 1 0 580 

Morogoro 0 37 0 0 0 323 2 9 0 73 0 179 1 21 3 0 12 0 23 0 683 

Mtwara 0 11 0 0 0 165 1 0 0 12 0 289 11 3 0 0 2 0 0 0 494 

Mwanza 1 19 0 0 0 325 25 56 1 31 0 358 21 5 0 0 0 0 218 9 1,069 

Njombe 1 0 0 0 0 56 6 0 0 6 0 6 0 2 1 0 1 0 2 0 81 

Pwani 0 47 0 0 0 251 0 5 4 18 0 159 22 12 3 0 38 0 32 0 591 

Rufiji 0 7 0 0 0 49 0 0 0 3 0 52 1 5 1 0 8 0 23 0 149 

Rukwa 0 3 0 0 0 73 17 0 0 13 0 68 3 7 1 0 3 0 0 0 188 

Ruvuma 0 0 0 0 0 259 9 0 0 46 0 148 12 30 4 0 8 0 0 0 516 

Shinyanga 3 10 0 0 0 139 1 20 2 16 0 154 2 6 0 0 0 0 2 0 355 

Simiyu 0 0 0 1 0 61 9 23 0 130 0 186 15 1 0 0 3 0 0 0 429 

Singida 3 1 0 0 0 151 0 37 0 18 0 143 0 14 3 0 5 0 26 0 401 

Songwe 1 0 0 0 0 107 14 4 18 6 0 45 1 9 1 0 18 0 0 0 224 

Tabora 3 3 0 0 0 198 0 25 0 24 0 315 6 30 1 0 18 0 14 0 637 

Tanga 0 52 0 0 0 261 3 205 70 12 0 154 12 14 8 7 76 0 0 0 874 

Tarime - Rorya 0 0 0 0 0 111 59 16 95 35 0 64 0 3 1 0 0 11 1 0 396 

Wanamaji 0 0 0 0 0 3 0 0 1 0 0 0 0 0 0 1 0 37 2 2 46 

Reli 0 0 0 0 0 6 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 32 0 0 0 38 

TAZARA 0 0 0 0 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 

Viwanja vya Ndege 1 0 0 0 0 7 0 0 2 1 0 2 1 0 0 0 0 0 0 0 14 

Bandari 0 1 0 0 0 2 0 2 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 7 

Tanzania Bara  127 424 3 1 1 7,245 212 1,355 233 1,032 4 6,691 281 364 43 8 1,163 141 501 11 19,840 

Kaskazini Pemba 5 27 0 0 0 37 0 0 0 0 0 7 0 0 0 0 0 0 0 0 76 

Kaskazini Unguja 2 47 0 0 0 48 0 0 0 1 0 41 0 0 0 0 1 0 0 0 140 

Kusini Pemba 0 26 0 0 0 72 0 0 0 0 0 50 0 0 0 0 0 0 0 0 148 

Kusini Unguja 0 30 0 0 0 39 0 0 0 0 0 48 0 0 0 0 0 0 0 0 117 

Mjini Magharibi 0 209 0 0 0 158 0 2 0 1 1 53 1 1 0 0 0 0 0 0 426 

Tanzania Zanzibar 7 339 0 0 0 354 0 2 0 2 1 199 1 1 0 0 1 0 0 0 907 

Tanzania  134 763 3 1 1 7,599 212 1,357 233 1,034 5 6,890 282 365 43 8 1,164 141 501 11 20,747 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.4 Uchambuzi wa Makosa Madogo ya Jinai kwa Mkoa wa Kipolisi 

Makosa Madogo ya Jinai  

Makosa madogo ya jinai 529,393 yaliyoripotiwa nchini katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 
2017. 

i. Makosa madogo ya kuwania mali yamejitokeza zaidi katika mikoa ya Kinondoni (25,741), 
Mwanza (21,151), Ilala (17,199), Temeke (14,828) na Morogoro (14,566). Mikoa ya 
kipolisi yenye idadi ndogo ya makosa katika kundi hili ni TAZARA (33), Reli (70), Bandari 
(71), Wanamaji (139) na Viwanja vya Ndege (164).   

ii. Makosa madogo dhidi ya binadamu yamejitokeza zaidi katika mikoa ya kipolisi ya 
Kinondoni (17,723), Mwanza (14,850), Mbeya (12,816), Temeke (10,339) na Morogoro 
(9,605). Mikoa/Vikosi vyenye idadi ndogo ya makosa katika kundi hili ni Bandari (14), 
TAZARA (15), Wanamaji (27), Reli (28) na Viwanja vya Ndege (39).  

iii. Makosa madogo dhidi ya maadili ya jamii yamejitokeza zaidi katika mikoa ya Kinondoni 
(12,682), Kilimanjaro (12,091), Mwanza (11,782), Ilala (11,650) na Arusha (7,869). 
Mikoa/Vikosi yenye idadi ndogo ya makosa katika kundi hili ni  TAZARA (15), Wanamaji 
(18), Bandari (32), Kusini Pemba (71) na Viwanja vya Ndege (85), 

iv. Tathmini ya jumla inaonesha kuwa makosa madogo yamejitokeza zaidi katika mikoa ya 
Kinondoni (56,146), Mwanza (47,783), Ilala (38,120), Temeke (31,805) na Kilimanjaro 
(31,419). Mikoa/Vikosi inayoonesha idadi ndogo ya makosa yaliyoripotiwa katika kipindi 
hicho ni TAZARA (63), Bandari (117), Wanamaji (184), Reli (233) na Viwanja vya Ndege 
(288) (Jedwali Na. 12). 
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Jedwali Na. 12: Idadi ya Makosa Madogo ya Jinai kwa Mikoa ya Kipolisi na Aina ya Kosa, Tanzania, Januari – 
Desemba, 2017   

Mkoa 
Makosa ya Kuwania 

Mali 
Makosa Dhidi ya 

Binadamu 
Makosa Dhidi ya 

Maadili Jumla  

Arusha  9,671 5,559 7,869 23,099 

Ilala 17,199 9,271 11,650 38,120 

Temeke 14,828 10,339 6,638 31,805 

Kinondoni 25,741 17,723 12,682 56,146 

Dodoma 7,920 7,606 1,889 17,415 

Geita 6,786 5,913 6,602 19,301 

Iringa 4,320 3,540 2,094 9,954 

Kagera 5,187 5,600 3,903 14,690 

Katavi 2,540 1,836 1,907 6,283 

Kigoma 4,286 3,792 2,715 10,793 

Kilimanjaro 10,474 8,854 12,091 31,419 

Lindi 2,422 2,234 674 5,330 

Mara 4,881 7,860 1,076 13,817 

Manyara 5,909 4,838 3,060 13,807 

Mbeya 9,564 12,816 2,470 24,850 

Morogoro 14,566 9,605 3,615 27,786 

Mtwara 3,763 3,000 2,292 9,055 

Mwanza 21,151 14,850 11,782 47,783 

Njombe 3,274 2,650 2,207 8,131 

Pwani 6,284 4,282 2,807 13,373 

Rufiji 764 595 395 1,754 

Rukwa 2,824 2,394 2,184 7,402 

Ruvuma 5,605 3,060 2,245 10,910 

Shinyanga 6,150 3,721 2,487 12,358 

Simiyu 2,377 2,586 1,659 6,622 

Singida 4,025 4,155 3,275 11,455 

Songwe 2,529 2,059 1,811 6,399 

Tabora 6,839 6,215 3,796 16,850 

Tanga 7,761 7,226 676 15,663 

Tarime - Rorya 2,866 6,144 683 9,693 

Wanamaji 139 27 18 184 

Reli 70 28 135 233 

TAZARA 33 15 15 63 

Viwanja vya Ndege 164 39 85 288 

Bandari 71 14 32 117 

Tanzania Bara 222,983 180,446 119,519 522,948 

Kaskazini Pemba 189 176 105 470 

Kaskazini Unguja 471 474 550 1,495 

Kusini Pemba 283 354 71 708 

Kusini Unguja 370 401 114 885 

Mjini Magharibi 1,302 1,078 507 2,887 

Tanzania Zanzibar 2,615 2,483 1,347 6,445 

Tanzania 225,598 182,929 120,866 529,393 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.5 Matukio yenye Athari Kubwa katika Jamii 

Mabadiliko ya kukua kwa teknolojia na maendeleo ya nchi yamechangia kwa kiasi kikubwa 
kuongezeka kwa matukio ya uhalifu nchini. Pamoja na matukio yaliyozoeleka kama 
yalivyoainishwa katika kurasa zilizotangulia, uchambuzi pia umefanyika kwa makosa yenye athari 
kubwa katika jamii kama vile mauaji, ukatili wa kijinsia, wizi katika mtandao, uzagaaji wa silaha 
ndogo na silaha nyepesi, wahamiaji haramu, usafirishaji wa dawa za kulevya, makosa ya 
kujichukulia sheria mkononi na migogoro ya ardhi. 
 

2.5.1 Mauaji na Sababu Zake  
Makosa ya mauaji hutokana na sababu mbalimbali zikiwemo watu kujichukulia sheria mkononi na 
visasi. Idadi kubwa ya mauaji ilijitokeza kwenye matukio yaliyohusisha wizi wa kawaida, 
ujambazi, ugomvi majumbani, imani ya uchawi, wivu/ugoni, visasi, na ugomvi vilabuni. Idadi ya 
matukio ya watu kuuawa ilijitokeza kwa wingi katika mikoa ya Mwanza (194), Kagera (189), 
Tabora (174), Mbeya (172) na Dodoma (161), (Jedwali Na. 13). 
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Jedwali Na. 13: Mauaji - Idadi ya Makosa, Watuhumiwa na Waliouawa na Sababu za Kuuawa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 2017  
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Arusha  55 60 53 7 
 

1 0 
 

3 0 
 

0 6 3 6 8 0 7 14 0 2 0 0 0 0 10 37 9 46 
Ilala 84 95 86 9 

 
1 8 

 
24 12 

 
0 0 5 30 10 3 0 1 1 0 0 0 0 0 0 23 1 24 

Temeke 86 100 95 5 
 

1 3 
 

32 9 
 

0 0 0 37 6 0 2 3 1 0 0 4 0 1 1 24 0 24 
Kinondoni 113 115 111 4 

 
20 11 

 
24 4 

 
0 0 3 45 0 0 2 5 1 0 0 0 0 0 0 22 1 23 

Dodoma 161 162 132 30 
 

9 4 
 

5 6 
 

0 5 1 15 29 14 6 15 1 3 0 0 0 0 49 142 10 152 
Geita 122 123 87 36 

 
1 1 

 
4 3 

 
0 10 7 35 7 3 7 2 2 5 0 1 0 0 35 47 7 54 

Iringa 100 100 87 13 
 

1 0 
 

1 3 
 

0 9 13 2 4 3 8 4 3 2 0 0 0 0 47 79 19 98 

Kagera 189 194 144 50 
 

7 0 
 

11 2 
 

0 21 13 21 27 13 16 6 2 4 0 0 0 2 49 139 24 163 
Katavi 49 52 45 7 

 
7 0 

 
4 0 

 
0 4 3 4 2 0 6 2 0 1 0 0 0 0 19 21 7 28 

Kigoma 126 134 117 17 
 

3 1 
 

16 4 
 

0 18 3 16 15 0 6 11 3 3 0 0 0 0 35 44 5 49 
Kilimanjaro 71 74 55 19 

 
1 1 

 
10 5 

 
0 0 0 3 16 3 2 0 1 0 1 0 0 0 31 49 16 65 

Lindi 50 50 43 7 
 

3 0 
 

1 0 
 

0 0 0 9 12 6 6 3 4 0 1 0 0 0 5 21 3 24 
Mara 105 105 95 10 

 
9 0 

 
19 6 

 
0 2 1 24 20 8 3 2 0 0 0 0 0 0 11 33 9 42 

Manyara 83 87 74 13 
 

6 0 
 

1 0 
 

0 0 5 1 16 5 3 1 2 2 0 0 0 0 45 70 2 72 
Mbeya 172 174 161 13 

 
4 0 

 
1 3 

 
0 11 0 69 14 13 24 23 0 2 0 0 0 0 10 156 4 160 

Morogoro 127 136 119 17 
 

2 0 
 

8 6 
 

0 3 1 25 19 9 22 11 2 3 0 0 0 0 25 58 3 61 
Mtwara 62 63 52 11 

 
2 2 

 
2 0 

 
0 1 0 5 9 4 5 15 1 1 0 0 0 0 16 20 8 28 

Mwanza 194 202 160 42 
 

6 1 
 

22 7 
 

0 15 10 56 20 5 11 18 8 2 0 0 0 2 19 137 26 163 
Njombe 75 76 47 29 

 
1 0 

 
6 1 

 
0 9 6 4 14 4 5 0 1 1 1 0 0 0 23 59 19 78 

Pwani 103 117 104 13 
 

5 3 
 

19 4 
 

0 0 0 5 7 1 5 3 0 1 1 0 2 0 61 30 3 33 

Rufiji 30 32 32 0 
 

0 0 
 

0 0 
 

0 0 0 8 12 0 0 0 0 0 0 0 0 1 11 5 0 5 
Rukwa 111 116 88 28 

 
8 1 

 
4 4 

 
0 11 15 4 18 2 13 9 1 5 0 0 0 0 21 82 20 102 

Ruvuma 59 59 47 12 
 

3 2 
 

4 1 
 

0 1 1 2 13 6 6 2 1 1 0 0 0 1 15 35 2 37 
Shinyanga 91 92 79 13 

 
0 0 

 
2 2 

 
0 7 5 28 10 2 13 4 1 6 0 0 0 1 11 40 8 48 

Simiyu 52 56 42 14 
 

0 2 
 

6 1 
 

0 7 1 4 5 2 9 4 2 4 0 0 0 0 9 41 12 53 
Singida 99 103 83 20 

 
1 0 

 
8 2 

 
0 11 3 1 18 7 7 8 3 1 1 5 0 0 27 42 3 45 

Songwe  88 91 77 14 
 

3 0 
 

3 1 
 

0 9 3 2 4 6 15 5 0 2 0 0 0 0 38 36 2 38 

Tabora 174 183 118 65 
 

8 1 
 

16 5 
 

0 42 1 14 10 7 16 7 2 6 0 0 0 0 48 121 15 136 
Tanga 82 83 71 12 

 
6 2 

 
14 1 

 
0 0 0 18 7 1 4 0 2 2 0 0 0 0 26 40 2 42 

Tarime – Rorya 69 69 67 2 
 

1 1 
 

3 2 
 

0 0 1 5 6 1 1 1 0 2 0 0 0 0 45 37 2 39 
Wanamaji 3 3 3 0 

 
0 0 

 
0 0 

 
0 0 0 0 0 0 0 2 0 0 0 0 0 0 1 2 0 2 

Reli 0 0 0 0 
 

0 0 
 

0 0 
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
TAZARA 0 0 0 0 

 
0 0 

 
0 0 

 
0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Viwanja vya Ndege 1 1 1 0 
 

0 0 
 

0 0 
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 4 0 4 
Bandari 0 0 0 0 

 
0 0 

 
0 0 

 
0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kaskazini Pemba 2 2 2 0 
 

0 0 
 

0 0 
 

0 0 0 0 1 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 2 0 2 
Kaskazini Unguja 2 2 2 0 

 
0 0 

 
0 0 

 
0 0 0 0 1 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 1 

Kusini Pemba 3 3 3 0 
 

0 0 
 

0 0 
 

0 0 0 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 6 0 6 
Kusini Unguja 7 7 7 0 

 
1 0 

 
0 0 

 
0 1 0 4 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 2 0 2 

Mjini Magharibi 26 26 22 4   1 0   0 0   0 0 0 17 4 1 2 0 0 0 0 0 0 0 1 16 2 18 

Jumla 3,026 3,147 2,611 536 
 

122 44 
 

273 94 
 

0 203 104 522 364 129 234 182 45 61 5 10 2 8 745 1,723 244 1,967 

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.5.2 Migogoro ya Ardhi 
Migogoro ya ardhi ni miongoni mwa matukio yanayoripotiwa katika vituo vya Polisi nchini. 

Matukio haya yanatokana na kugombania ardhi baina ya wakulima na wafugaji; wakulima kwa 

wakulima; pamoja na wananchi na wawekezaji/Serikali. Hali hii ilisababisha vifo, majeruhi na 

uharibifu wa mali katika jamii. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya migogoro 

ya ardhi 107 iliripotiwa na kusababisha vifo vya watu 61 na majeruhi 95 (Jedwali Na. 14). 

 
Jedwali Na. 14: Migogoro ya Ardhi - Idadi ya Migogoro, Watuhumiwa, Waliouawa na Waliojeruhiwa kwa 

Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 2017  

Mkoa 
Idadi ya 

Migogoro  

Idadi ya Waliokufa    Idadi ya Majeruhi   Watuhumiwa 

Me Ke   Me Ke   Me Ke 

Arusha 6 2 0 
 

3 0  
 

3 0 

Dododma 4 3 0  
 

1  0 
 

3 0  
Geta 3 5  0 

 
2 1 

 
 0  0 

Iringa 2 2  0 
 

 0  0 
 

1  0 
kagera 6 4  0 

 
 0  0 

 
11 0 

katavi 1 1  0 
 

3  0 
 

 0  0 
kigoma 6 3  0 

 
2  0 

 
14  0 

Kilimanjaro 1 0  0 
 

1  0 
 

 0  0 
Manyara 8 2  0 

 
3  0 

 
4  0 

Mara 3 0 0 
 

7  0 
 

0  1 
Mbeya 6 2  0 

 
9 2 

 
7 0 

morogoro 11 3  0 
 

15  0 
 

10 7 
mtwara 2 1  0 

 
1  0 

 
2 0 

Mwanza 5 1 1 
 

2  0 
 

2  0 
Njombe 3 1  0 

 
1 1 

 
1  0 

Pwani 8 1  0 
 

2  0 
 

3 0 
Rukwa 5 5 0 

 
2  0 

 
0   0 

Ruvuma 2 1  0 
 

8  0 
 

 0  0 
Shinyanga 3 4 2 

 
 0  0 

 
4  0 

Simiyu 5 2 2 
 

1  0 
 

3 0 
singida 3 1  0 

 
1  0 

 
3  0 

Songwe 3 2  0 
 

1  0 
  

 0 
Tabora 6 5 1 

 
0   0 

 
9 0 

Tanga 3 2  0 
 

26  0 
 

9 0 
Tarime - Rorya 2 2  0 

  
 0 

 
2  0 

Jumla  107 55 6   91 4   91 8 
Angalizo: Mikoa ambayo haikuorodheshwa haikuwa na migogoro ya ardhi iliyoripotiwa polisi  
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.5.3 Makosa ya Ukatili wa Kijinsia na Unyanyasaji 
Jamii imekuwa ikikabiliana na changamoto zinazohusu makosa ya ukatili wa kijinsia na 

unyanyasaji kama vile ubakaji, kulawiti, kunajisi, kutupa watoto, wizi wa watoto, ukeketaji na 

vipigo. Makosa haya yanazidi kuongezeka kila siku na asilimia kubwa ya makosa haya 

yanatendeka katika jamii, hasa ndani ya familia. Kutokana na hali hii, Jeshi la Polisi katika 

maboresho yake, limeunda Kikosi Kazi Maalum (kupitia Dawati la Jinsia) kwa ajili ya kufuatilia na 

kusimamia kwa karibu zaidi makosa dhidi ya ukatili wa kijinsia na unyanyasaji. Kwa kutumia 

kitengo hicho cha Dawati la Jinsia, Jeshi la Polisi limeendelea kuinua kiwango cha uelewa wa jamii 

na kuimarisha huduma ya madawati ya jinsia katika vituo vya Polisi ili kuhamasisha wananchi 

kutoa taarifa kuhusu vitendo vya ukatili wa kijinsia. Hatua hii imeleta mwitikio chanya katika 

kuripoti matukio hayo ikilinganishwa na miaka iliyopita.  

 

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya watu 41,416 walifanyiwa ukatili wa 

kijinsia  ikilinganishwa na watu 31,996 kipindi kama hicho cha mwaka 2016. Hili ni ongezeko la 

watu 9,420 sawa na asilimia 29.4. Mikoa iliyoongoza kwa mwaka 2017 ni Kinondoni (7,854), 

Dodoma (3,927), Temeke (3,163), Singida (2,890), na Arusha (2,790). Mikoa/Vikosi iliyokuwa na 

idadi ndogo ni Kusini Pemba (60, Kaskazini Pemba (60), Kusini Unguja (102), Rufiji (104) na 

Kaskazini Unguja (111). Baadhi ya makosa yaliyoongoza kwa idadi kubwa ya waathirika ni 

shambulio (watu 8,659), ubakaji (8,039), shambulio la kudhuru mwili (7,219), kujeruhi (4,861) na 

lugha ya matusi (4,841) (Jedwali Na. 15). 
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Jedwali Na. 15: Idadi ya Watu Walionyanyaswa Kutokana na Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Aina ya Kosa 
na Mkoa wa Kipolisi,Tanzania, Januari – Desemba, 2017  

Mkoa 

Kubaka Kulawiti 
Kutupa 
Watoto 

Wizi wa 
Watoto Kunajisi 

Mauaji 
ya 

Vikongwe Kipigo Kujeruhi 
Shambulio 

la Aibu Kukeketa 

Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Ke 

Arusha 191 71 2 8 4 2 0 2 0 2 4 0 0 270 312 2 26 0 

Ilala 258 84 6 2 3 2 4 0 0 0 0 2 33 102 126 0 40 0 

Kinondoni 381 109 20 5 4 3 1 0 0 0 0 196 353 162 211 4 54 0 

Temeke 447 123 13 6 5 8 5 0 0 0 0 12 89 500 668 0 79 0 

Dodoma 304 57 15 1 0 3 2 0 0 0 5 35 105 294 268 30 88 4 

Geita 139 7 0 0 0 3 2 0 1 7 3 2 16 18 30 1 17 0 

Iringa 289 35 2 7 0 3 0 0 0 6 3 0 0 0 1 1 9 0 

Kagera 238 5 2 6 6 1 2 0 0 14 7 3 15 130 216 7 30 0 

Katavi 89 3 3 0 2 0 0 0 0 4 0 0 0 5 15 0 1 0 

Kigoma 208 24 4 3 9 3 1 0 0 13 5 0 0 0 0 0 0 0 

Kilimanjaro 370 77 34 7 5 12 3 4 0 0 0 0 0 0 9 0 9 0 

Lindi 246 11 2 1 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Manyara 196 22 1 0 3 8 5 1 0 0 2 0 0 1 0 0 0 0 

Mara 143 18 0 1 3 1 2 3 0 0 0 7 26 43 55 0 28 1 

Mbeya 475 61 4 5 2 6 1 0 0 9 2 0 0 0 0 0 0 0 

Morogoro 400 21 2 2 0 2 0 0 0 1 2 23 118 0 12 12 11 0 

Mtwara 262 10 4 1 3 4 1 0 0 1 0 0 0 85 102 1 9 0 

Mwanza 258 34 2 3 9 3 2 0 0 9 6 3 3 0 0 49 66 0 

Njombe 223 9 6 0 3 0 0 0 0 7 2 0 0 19 22 2 5 0 

Pwani 269 32 5 0 1 2 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

rufiji 93 9 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Rukwa 270 5 3 0 1 3 2 1 0 9 2 0 0 136 156 0 10 0 

Ruvuma 225 3 4 1 3 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 

Shinyanga 235 27 7 4 1 1 10 0 0 5 2 0 4 13 31 0 29 0 

Simiyu 96 1 0 0 0 1 0 0 0 4 3 0 0 9 11 0 4 0 

Singida 176 17 3 1 0 1 1 0 0 5 6 0 0 83 115 0 23 0 

Songwe 108 7 0 1 0 2 0 0 0 8 1 0 0 2 4 3 8 0 

Tabora 227 30 0 1 4 3 3 0 0 29 13 0 0 51 53 2 27 2 

Tanga 397 49 7 1 1 1 0 0 0 0 0 0 0 179 121 24 29 0 

Tarime Rorya 101 6 0 0 0 1 2 0 0 0 0 1 4 47 173 0 22 0 

Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Reli 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 1 0 0 0 

TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kaskazini Pemba 51 6 0 0 0 0 0 7 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kaskazini Unguja 96 11 2 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kusini Pemba 50 9 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kusini Unguja 85 6 0 0 1 0 0 2 0 1 0 0 0 0 0 0 1 0 

Mjini Magharibi 442 38 9 0 0 0 1 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 8,039 1,037 165 68 74 79 55 23 3 134 69 285 766 2,149 2,712 138 625 7 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Jedwali Na. 15 (linaendelea): Idadi ya Watu Walionyanyaswa Kutokana na Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Aina ya 
Kosa na Mkoa wa Kipolisi,Tanzania, Januari – Desemba, 2017 

Mkoa 

Shambulio 
Shambulio la 

Kudhuru 
Mwili 

Kuzini na 
Maharimu 

Lugha ya 
Matusi 

Kutelekeza 
Familia Kupoka Kutoa 

Mimba 

Kumpa 
Mwanafunzi 

Mimba 
Kumzorotesha 

Mwanafunzi 
Masomo Jumla 

Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Ke Me Me Ke 

Arusha 513 374 70 177 0 0 319 289 13 17 12 22 6 70 0 12 2,790 

Ilala 53 177 197 151 0 0 76 138 13 35 0 0 0 0 0 1 1503 

Kinondoni 198 565 37 115 0 0 177 426 51 91 0 0 0 0 0 0 3,163 

Temeke 497 1054 935 1743 86 0 372 870 178 136 28 0 0 0 0 0 7,854 

Dodoma 148 307 405 1107 2 5 123 224 84 79 3 3 17 186 3 20 3,927 

Geita 2 9 16 41 0 0 8 13 11 38 3 0 2 43 15 32 479 

Iringa 3 9 6 12 0 1 0 0 3 7 0 1 8 14 1 2 423 

Kagera 101 210 250 438 0 3 47 75 31 49 1 6 12 120 6 9 2040 

Katavi 8 16 53 68 0 0 6 8 5 1 0 0 0 0 0 0 287 

Kigoma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 271 

Kilimanjaro 0 14 0 21 0 1 0 1 0 38 0 0 0 18 0 0 623 

Lindi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 261 

Manyara 0 5 0 0 0 0 6 29 10 16 0 0 0 1 0 1 307 

Mara 64 121 62 89 1 1 5 20 100 18 1 2 0 154 14 110 1093 

Mbeya 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 565 

Morogoro 0 0 6 105 0 0 33 138 29 130 0 2 6 72 20 158 1305 

Mtwara 133 307 0 0 0 1 56 89 7 16 1 10 4 47 3 14 1171 

Mwanza 0 0 0 0 0 0 19 4 12 31 1 3 10 160 7 56 750 

Njombe 11 14 44 44 0 0 5 12 5 6 0 3 5 12 0 2 461 

Pwani 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 313 

Rufiji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 104 

Rukwa 0 0 218 220 0 0 36 55 11 39 0 0 0 0 0 0 1177 

Ruvuma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 237 

Shinyanga 13 97 17 113 1 3 7 21 6 29 0 7 1 117 1 18 820 

Simiyu 39 9 26 23 4 1 10 10 2 1 1 2 6 26 0 1 290 

Singida 578 977 95 184 47 0 109 304 4 14 0 0 4 70 30 43 2890 

Songwe 0 3 6 44 0 0 2 6 4 11 1 5 0 42 0 14 282 

Tabora 90 291 0 1 0 2 11 33 8 42 0 0 0 139 6 56 1124 

Tanga 323 530 0 0 0 0 213 350 31 50 0 0 0 110 2 17 2435 

Tarime Rorya 118 589 21 53 0 0 18 54 43 59 0 0 0 88 41 86 1527 

Wanamaji 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 

Reli 1 2 0 1 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 8 

TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Viwanja vya Ndege 8 0 0 0 0 0 6 2 0 0 0 0 0 0 0 0 16 

Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 66 

Kaskazini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 111 

Kusini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 60 

Kusini Unguja 0 0 4 0 0 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 102 

Mjini Magharibi 30 48 0 0 0 0 0 3 0 0 0 0 0 0 0 6 580 

Jumla 2,931 5,728 2,468 4,751 141 18 1666 3,175 661 953 52 66 81 1,490 149 658 41,416 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.5.4 Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Watoto 
Makosa haya ni yale yote yanayohusu unyanyasaji wa kijinsia kwa watoto. Makosa haya 

yanatendeka zaidi katika jamii inayotuzunguka hasa zaidi ndani ya familia. Jamii imekuwa 

inakabiliana na changamoto zinazohusu makosa ya ukatili wa kijinsia kwa watoto kama vile 

ubakaji, kulawiti, kazi ngumu, kunajisi, kutupa watoto, kutelekeza familia na ukeketaji. Ukatili huu 

umekuwa ukiongezeka kila siku na jamii inashindwa kutetea watoto na kujiweka mbali na matatizo 

yanayowaathiri watoto. Kutokana na hali hii Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, 

limeendelea kuinua kiwango cha uelewa wa jamii na kuimarisha huduma ya Madawati ya Jinsia 

katika vituo vya polisi ili kuhamasisha wananchi kutoa taarifa kuhusu vitendo vya ukatili wa 

kijinsia na unyanyasaji wa watoto.  

 

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya matukio 13,457 ya ukatili wa kijinsia kwa 

watoto yaliripotiwa ililinganishwa na matukio 10,551 kipindi kama hicho mwaka 2016. Hili ni 

ongezeko la matukio 2,906 sawa na asilimia 27.5 Mikoa iliyoongoza ilikuwa ni Temeke (matukio 

2,426), Dodoma (1,283), Tanga (1,064), Kinondoni (984) na Arusha (972). Mikoa iliyokuwa na 

idadi ndogo ni Viwanja vya Ndege (2), Lindi (19), Kaskazini Unguja (29), Kaskazini Pemba (30) 

na Kusini Pemba (36). Baadhi ya makosa yaliyoongoza kwa idadi kubwa ya matukio ni ubakaji 

(2,984), shambulio (2,752), kumpa mimba mwanafunzi (1,323), shambulio la kudhuru mwili 

(1,293), Lugha ya matusi (1,218), na kujeruhi (1,065) (Jedwali Na. 16). 
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Jedwali Na. 16: Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Watoto kwa Aina ya Kosa na Mkoa wa Kipolisi,Tanzania, 
Januari – Desemba, 2017 

Mkoa 
Kubaka Kulawiti Kutupa 

Watoto 
Wizi wa 
Watoto Kunajisi Kipigo Kujeruhi Shambulio la 

Aibu Kukeketa 

Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke 

Arusha 27 16 2 8 4 2 0 1 0 0 0 78 159 2 24 0 0 

Ilala 146 50 4 2 3 2 4 0 0 0 2 6 12 0 25 0 0 

Kinondoni 163 54 17 5 4 3 1 0 0 33 55 34 44 0 36 0 0 

Temeke 209 72 13 6 5 8 5 0 0 0 0 67 164 0 52 0 0 

Dodoma 136 35 1 1 0 3 2 0 0 14 33 79 53 26 44 0 3 

Geita 49 1 0 0 0 3 2 0 1 0 0 3 7 1 16 0 0 

Iringa 92 14 0 7 0 3 0 0 0 0 0 0 1 1 9 0 0 

Kagera 14 1 1 6 6 1 2 0 0 0 0 0 18 0 7 0 0 

Katavi 48 3 2 0 2 0 0 0 0 0 0 0 9 0 0 0 0 

Kigoma 60 3 3 3 9 3 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kilimanjaro 92 25 2 7 5 12 3 3 0 0 0 0 2 0 3 0 0 

Lindi 15 2 0 1 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Manyara 31 1 0 0 3 8 5 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 

Mara 74 9 0 1 3 1 2 0 0 3 10 8 8 0 6 0 0 

Mbeya 147 22 3 5 2 6 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Morogoro 61 8 1 2 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Mtwara 118 8 0 1 3 4 1 0 0 0 0 7 2 0 3 0 0 

Mwanza 56 6 0 3 9 3 2 0 0 3 2 0 0 45 50 0 0 

Njombe 74 2 1 0 3 0 0 0 0 0 0 10 12 0 4 0 0 

Pwani 75 8 3 0 1 2 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Rufiji 48 3 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Rukwa 131 2 1 0 1 3 2 0 0 0 0 81 82 0 5 0 0 

Ruvuma 82 2 1 1 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Shinyanga 55 5 0 4 1 1 10 0 0 0 4 5 9 0 17 0 0 

Simiyu 30 1 0 0 0 1 0 0 0 0 0 4 1 0 4 0 0 

Singida 59 13 0 1 0 1 1 0 0 0 0 1 17 0 7 0 0 

Songwe 22 5 0 1 0 2 0 0 0 0 0 1 1 2 1 0 0 

Tabora 105 15 0 1 4 3 3 0 0 0 0 1 7 2 6 0 0 

Tanga 223 25 1 1 1 1 0 0 0 0 0 35 52 24 25 0 0 

Tarime Rorya 26 2 0 0 0 1 2 0 0 0 0 21 46 0 0 0 0 

Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kaskazini Pemba 28 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kaskazini Unguja 25 2 0 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kusini Pemba 32 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kusini Unguja 60 6 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Mjini Magharibi 371 15 2 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 2,984 442 59 68 74 79 55 4 1 53 106 442 706 103 344 0 3 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Jedwali Na.16 (linaendelea): Makosa ya Ukatili wa Kijinsia kwa Watoto kwa Aina ya Kosa na Mkoa wa 
Kipolisi,Tanzania, Januari – Desemba, 2017  

Mkoa 
Shambulio 

Shambulio 
la 

Kudhuru 
Mwili 

Kuzini na 
Maharimu 

Lugha ya 
Matusi 

Kutelekeza 
Familia Kupoka Kutoa 

Mimba 

Kumpa 
Mwanafunzi 

Mimba 
Kumzorotesha 

Mwanafunzi 
Masomo Jumla 

Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Ke Me Me Ke 

Arusha 169 108 0 0 0 0 124 128 8 12 7 22 6 65 0 0 972 

Ilala 16 65 1 32 0 0 7 7 4 27 0 0 0 0 0 0 415 

Kinondoni 61 249 11 24 0 0 31 75 24 60 0 0 0 0 0 0 984 

Temeke 312 537 180 285 86 0 110 168 97 50 0 0 0 0 0 0 2,426 

Dodoma 97 161 64 111 0 5 36 74 52 37 3 2 16 186 3 6 1,283 

Geita 1 3 0 19 0 0 0 0 6 15 2 0 2 39 15 3 188 

Iringa 0 5 2 6 0 1 0 0 3 7 0 1 8 14 1 2 177 

Kagera 28 43 23 29 0 3 3 21 16 22 1 3 5 102 5 3 363 

Katavi 7 15 36 49 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 171 

Kigoma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 83 

Kilimanjaro 0 1 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 17 0 0 173 

Lindi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 19 

Manyara 0 0 0 0 0 0 0 29 10 16 0 0 0 0 0 0 104 

Mara 34 27 14 17 0 1 0 0 0 0 0 0 0 138 0 107 463 

Mbeya 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 186 

Morogoro 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 6 80 

Mtwara 11 27 0 0 0 1 0 2 0 8 1 10 2 47 2 6 264 

Mwanza 0 0 0 0 0 0 8 2 12 19 1 3 10 160 7 18 419 

Njombe 5 8 14 21 0 0 3 8 2 3 0 2 1 12 0 1 186 

Pwani 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 93 

Rufiji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 52 

Rukwa 0 0 97 135 0 0 18 28 7 25 0 0 0 0 0 0 618 

Ruvuma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 89 

Shinyanga 1 10 3 19 0 1 2 4 6 4 0 2 0 117 1 6 287 

Simiyu 18 3 0 0 4 1 9 7 1 0 0 2 0 26 0 0 112 

Singida 113 104 6 26 47 0 10 100 0 6 0 0 2 67 25 0 606 

Songwe 0 3 0 1 0 0 0 0 1 5 1 5 0 37 0 12 100 

Tabora 3 56 0 1 0 1 1 2 5 22 0 0 0 137 2 54 431 

Tanga 102 203 0 0 0 0 70 129 19 34 0 0 0 110 2 7 1,064 

Tarime Rorya 61 85 21 46 0 0 0 0 21 29 0 0 0 48 1 86 496 

Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 

Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 30 

Kaskazini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 29 

Kusini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 36 

Kusini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 67 

Mjini Magharibi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 389 

Jumla 1039 1,713 472 821 137 15 434 784 294 401 16 52 52 1323 64 317 13,457 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.5.5 Makosa ya Kupatikana na Silaha  

Matukio ya uzagaaji wa silaha za moto hapa nchini yamekuwa ni kichocheo kikubwa cha uhalifu 
hasa mikoa iliyopo pembezoni mwa nchi na ile inayozunguka hifadhi za Taifa. Sababu KUBWA 
zinazochangia kuongezeka kwa matukio hayo  ni wahamiaji wanaoingia nchini wakiwa na silaha 
pamoja na uwindaji haramu unaoshawishi watu kujitengenezea silaha za kienyeji. Ili kukabiliana na 
tatizo hili Jeshi la Polisi limeendelea na mikakati mbalimbali pamoja na kuishirikisha jamii katika 
kutoa taarifa, kutumia taarifa za ki-intelijensia na kufanya operesheni maalum. Katika kipindi cha 
Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya silaha 433 na risasi 2,600 zilikamatwa nchini ikilinganishwa 
na silaha 586 na risasi 3,499 kipindi kama hicho mwaka 2016 (Jedwali Na. 17). 
 
Mchanganuo wa aina za silaha zilizokamatwa katika kipindi hiki ni kama ifuatavyo: Gobole (266), 
Shotgun (50), Bastola (37), Rifle (36), SMG (32), Uzigun (6), SAR (2), Mark IV (2), G3 (1) na AK 
47 (1). Mikoa iliyoongoza kwa kuwa na kesi nyingi za kupatikana na silaha zinazomilikiwa 
kinyume cha sheria ni Kigoma (38), Katavi (32), Ruvuma (30), Tabora (30) na Iringa (21). 
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Jedwali Na. 17: Idadi ya Kesi pamoja na Silaha na Risasi Zilizopatikana Kimkoa, Tanzania, Januari – Desemba, 2017  

Mkoa Kesi SAR SMG Uzi Gun Shot Gun Fn 
Mark 

IV G.3 Bastola 
Air 
Gun Rifle AK 47 Gobole 

Bomu 
Baruti 

  
Jumla 

  

Watuhumiwa 
  Siraha Risasi 

S R S R S R S R S R S R S R S R S R S R S R S R S R Kg Gm   Siraha Risasi Me Ke Me Ke 
Arusha  1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 1 0 0 0 

 
1 1 

 
1 0   3 

Ilala 7 0 0 0 0 0 0 0 3 25 0 0 0 82 0 0 3 7 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
 

6 114 
 

9 0 0 
Temeke 7 1 0 0 0 186 0 0 2 8 0 0 0 0 0 0 4 41 0 0 0 39 0 0 0 0 0 0 0 

 
6 274 

 
5 0 1 

Kinondoni 6 0 0 0 0 0 0 0 2 381 0 0 0 0 0 0 5 65 0 0 4 263 0 0 0 0 0 0 0 
 

11 709 
 

6 1 0 
Dodoma 16 1 0 0 0 27 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 7 0 0 3 0 0 0 16 54 0 0 0 

 
21 88 

 
17 0 0 

Geita 12 0 0 0 0 0 0 0 1 16 0 0 0 0 0 0 1 4 0 0 1 1 0 0 10 0 3 0 0 
 

13 21 
 

15 0 0 
Iringa 21 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 19 39 0 0 0 

 
21 39 

 
24 1 2 

Kagera 19 2 0 0 1 4 0 0 3 16 0 0 1 0 0 0 1 0 0 0 1 0 0 0 13 0 0 0 0 
 

20 20 
 

24 0 0 
Katavi 32 2 0 0 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 33 1 0 0 0 

 
35 2 

 
23 2 0 

Kigoma 38 0 0 0 12 101 0 0 0 7 0 0 1 3 0 0 1 8 0 0 0 0 0 0 39 80 1 0 0 
 

53 199 
 

38 1 0 
Kilimanjaro 8 2 0 0 1 0 0 0 1 5 0 0 0 0 0 0 3 9 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 

 
6 14 

 
10 1 5 

Lindi 4 1 0 0 1 27 0 0 2 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 1 4 0 0 0 0 0 0 0 
 

4 32 
 

2 0 0 
Mara 3 2 0 0 1 24 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

 
3 25 

 
0 0 0 

Manyara 11 1 1 0 0 0 0 0 3 3 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 7 0 0 0 0 
 

12 3 
 

13 0 2 
Mbeya 17 3 0 0 0 1 5 0 10 199 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 2 45 0 0 9 0 0 0 0 

 
27 245 

 
14 6 2 

Morogoro 21 3 0 0 3 121 0 1 5 32 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 5 23 0 0 12 0 0 0 0 
 

25 178 
 

24 0 2 
Mtwara 3 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 

 
3 0 

 
3 0 0 

Mwanza 5 0 0 0 1 98 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 4 0 0 0 0 8 0 0 4 0 0 0 0 
 

9 106 
 

2 0 0 
Njombe 2 1 0 0 0 1 1 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

 
2 1 

 
1 0 1 

Pwani 12 3 0 0 1 14 0 0 2 158 0 0 0 10 0 0 1 0 0 0 1 19 1 0 8 2 0 0 250 
 

14 203 
 

9 0 6 
Rufiji 5 1 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 4 6 0 0 0 5 6 4 1 0 
Rukwa 7 1 0 0 1 0 0 0 1 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 9 0 0 0 0 

 
11 2 

 
10 2 1 

Ruvuma 30 4 0 0 0 0 0 0 5 1 0 0 0 0 0 10 0 0 0 0 12 5 0 0 15 4 0 0 0 
 

32 20 
 

26 0 5 
Shinyanga 6 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 9 0 0 0 0 

 
10 0 

 
8 0 0 

Simiyu 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 
 

1 0 
 

0 0 0 
Singida 14 3 0 0 7 118 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 2 0 0 8 0 0 0 0 

 
17 120 

 
15 1 6 

Songwe 9 1 0 0 0 0 0 0 2 129 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 7 0 0 0 0 
 

9 129 
 

4 0 0 
Tabora 30 1 0 0 2 11 0 0 1 1 0 0 0 0 0 7 3 8 0 0 1 1 0 0 31 6 0 0 0 

 
38 34 

 
30 1 0 

Tanga 14 8 0 0 0 0 0 0 2 0 0 0 0 0 0 0 2 0 0 0 0 1 0 0 10 7 0 0 0 
 

14 8 
 

13 0 1 
Tarime - Rorya 3 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 7 0 0 0 0 0 0 0 

 
3 7 

 
1 0 0 

Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
 

0 0 
 

0 0 0 
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

 
0 0 

 
0 0 0 

TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
 

0 0 
 

0 0 0 
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tanzania Bara 364 43 2 0 32 734 6 1 50 983 0 0 2 96 1 18 36 150 0 0 36 418 1 0 266 200 4 0 250 

 
432 2,600 

 
351 17 37 

Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
 

0 0 
 

0 0 0 
Kaskazini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

 
0 0 

 
0 0 0 

Kusini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
 

0 0 
 

0 0 0 
Kusini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

 
0 0 

 
0 0 0 

Mjini Magharibi 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
 

1 0 
 

1 0 0 
Tanzania Zanzibar 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0   1 0   1 0   0 
Tanzania 365 43 2 0 32 734 6 1 50 983 0 0 2 96 1 18 37 150 0 0 36 418 1 0 266 200 4 0 250   433 2,600   352 17 0 37 
Tanzania 2016 472 97 5 39 60 1,520 0 188 84 335 8 0 17 63 0 20 70 796 0 1 43 165 2 0 297 372 3 311 0   586 3,499   418 13 54 4 

S = Silaha, R = Risasi 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.5.6 Matukio ya Uhalifu Yaliyotendwa na Raia wa Kigeni Hapa Nchini 
Matukio ya uhalifu yanayotendwa na raia wa kigeni hapa nchini yameendelea kuwepo na hii ni 
kutokana na ongezeko la raia wa kigeni nchini. Matukio hayo ni pamoja na ubakaji, pombe ya 
moshi na dawa za kulevya (Bhangi). Raia wa kigeni walioongoza kwa kufanya matukio ya kihalifu 
hapa nchini ni kutoka Burundi (22), DR Kongo (8) na Vietinam (2) (Jedwali Na. 18). 
 
Jedwali Na. 18: Matukio ya Uhalifu Yaliyofanywa na Raia wa Kigeni kwa Aina ya Kosa na Nchi Walizotoka, 

Tanzania, Januari – Desemba, 2017. 

Kosa 

Nchi Walizotoka Raia wa Kigeni 

K
en

ya
 

D
R

 C
on

go
  

U
in

ge
re

za
 

V
ie

tin
am

 

B
ur

un
di

 

M
or

oc
co

 

U
ga

nd
a 

H
ol

la
nd

 

Ju
m

la
 

Makosa Dhidi ya Binadamu 

Mauaji 0 0 0 0 3 0 0 0 3 
Kubaka 0 0 0 11 1 0 0 12 
Kujeruhi 1 0 1 0 0 0 0 0 2 
Kutupa mtoto 0 1 0 0 0 0 0 0 1 
Kumpa mimba mwanafunzi 0 1 0 0 0 0 0 0 1 
Jumla 1 2 1 14 1 0 0 19 

Makosa ya Kuwania Mali 

Wizi  0 0 0 0 1 0 0 0 1 
Kuchoma nyumba moto 0 1 0 0 0 0 0 0 1 
Jumla 0 1 0 0 1 0 0 0 2 

Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 

Kupatikana na Bangi 0 0 0 0 5 0 0 0 5 
Kupatikana na Pombe ya moshi (gongo) 0 4 0 2 0 0 0 0 6 
Kuingiza fedha nchini bila kibali (USD) 0 0 0 0 0 0 1 0 1 
Kufanya biashara ya kulaza wageni bila kibali 0 0 0 0 0 0 0 1 1 
Kupatikana na Noti bandia 0 1 0 0 0 0 0 0 1 
Kupatikana na Bomu 0 0 0 0 1 0 0 0 1 
Kupatikana na risasi 0 0 0 0 1 0 0 0 1 
Jumla 0 5 0 2 7 0 1 1 16 
Jumla kuu 1 8 1 2 22 1 1 1 37 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
 
 

2.5.7 Matukio ya Uhalifu Waliotendewa Raia wa Kigeni Hapa Nchini 
Kumekuwa na matukio mbalimbali ya uhalifu ambayo wamekuwa wakifanyiwa raia wa kigeni 
hapa nchini. Matukio hayo ni unyang’anyi wa kutumia nguvu, wizi kutoka maungoni, wizi, wizi 
kutoka kwenye gari na uvunjaji. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya matukio 
133 yaliripotiwa katika vituo mbalimbali vya Polisi nchini. Wengi wa wageni waliofanyiwa uhalifu 
huo ni kutoka China (15), Uholanzi (13), Uingereza (12), Ujerumani (10), Poland (9), Ufaransa na 
Italia (8 kila moja) (Jedwali Na. 19). 
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Jedwali Na. 19: Matukio Waliotendewa Raia wa Kigeni kwa Aina ya Tukio, Tanzania, Januari – Desemba, 2017 

Tukio 

Nchi walizo toka /Idadi ya Wageni 

China Nigeria Chile Kenya Italia Canada India Sweden Urusi Australia Marekani Ujerumani Ubelgiji Hispania Afrika Kusini Ufaransa Uingereza 

Makosa Dhidi ya Binadamua 

Mauaji 0 0 1 1 0 0 0 2 0 0 0 2 0 0 0 1 0 

Kubaka 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Shambulio 0 0 0 1 1 1 0 0 0 0 0 2 0 0 0 2 0 

Jumla 0 0 1 2 1 1 0 2 0 0 0 4 0 0 0 3 0 

Makosa ya Kuwania Mali 

Uvunjaji 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 

Unyang'anyi wa kutumia nguvu 4 0 0 0 2 0 0 0 2 1 0 2 0 0 0 0 2 

Wizi mali ya kampuni 0 0 0 0 0 0 1 0 0 1 0 0 0 0 0 0 1 

Wizi  5 0 0 0 0 1 0 1 0 1 2 2 1 1 2 1 2 

Wizi wa kuaminiwa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 

Wizi Kutoka maungoni 0 0 0 0 1 1 0 0 0 0 1 0 3 0 1 1 4 

Uvunjaji 2 1 0 0 3 0 0 1 0 2 3 1 0 0 4 3 2 

Jumla 15 1 0 0 6 2 1 2 2 5 6 5 5 1 7 5 12 

Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 

Kuharibu mali 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kutumia lugha ya matusi 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 

Jumla 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 

Jumla kuu 15 1 1 2 8 3 1 4 2 5 6 10 5 1 7 8 12 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Jedwali Na. 19 (linaendelea): Matukio Waliotendewa Raia wa Kigeni kwa Aina ya Tukio, Tanzania, Januari – Desemba, 2017 

Tukio 

Nchi walizo toka /Idadi ya Wageni    

Morroco Poland Uholanzi Scotland Chech Serbia Denmark Mexico Korea Slovenia Israel Swaziland Latvia Norwey Tunisia Thailand Jumla 

Makosa Dhidi ya Binadamu   

Mauaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 7 

Kubaka 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 

Shambulio 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 9 

Jumla 1 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 17 

Makosa ya Kuwania Mali 

Uvunjaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 6 

Unyang'anyi wa kutumia nguvu 2 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 16 

Wizi mali ya kampuni 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 3 

Wizi  0 2 6 1 1 1 1 2 1 0 34 

Wizi wa kuaminiwa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 

Wizi Kutoka maungoni 0 1 5 1 1 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 22 

Uvunjaji 0 4 1 1 1 1 1 0 0 0 0 0 31 

Jumla 2 8 12 1 2 2 2 1 1 1 2 2 1 0 1 0 113 

Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 

Kuharibu mali 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 

Kutumia lugha ya matusi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 

Jumla 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 3 

Jumla kuu 3 9 13 1 2 2 2 1 1 1 2 2 1 1 1 0 133 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.5.8 Uhamiaji Haramu 
Uhamiaji haramu ni mojawapo ya makosa yanayoibuka yakitokana na vita vya wenyewe kwa 
wenyewe, ukosefu wa utulivu na hali ngumu ya kiuchumi katika nchi wanazotoka wahusika. Hii 
inasababisha wimbi la wahamiaji haramu nchini. Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na Idara ya 
Uhamiaji pamoja na wadau mbalimbali, limeendelea kukabiliana na changamoto hii. Mbali na 
kuwepo kwa wahamiaji haramu toka nchi jirani pia wamekuwepo wahamiaji haramu kutoka nchi 
za mbali kama vile Pakistan, Ethiopia, Somalia, Sudan Kusini, Zambia, Msumbiji, Zimbabwe, 
Malawi, Comoro, China, Nigeria na India.  
 
Mikoa iliyopatikana na wahamiaji haramu wengi katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 ni 
Kigoma (1,132), Kagera (959), Pwani (523), Tanga (213) na Mbeya (165). Takwimu zinaonesha 
idadi kubwa ya wahamiaji hao wanatoka Burundi (1,980), Ethiopia (973), Congo DRC (196), 
Somalia (154)na Rwanda (102). Jumla ya kesi 1,164 zenye watuhumiwa 3,715 zilifunguliwa 
kuhusiana na uhamiaji haramu (Jedwali Na.20). 
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Jedwali Na. 20: Idadi ya Kesi na Wahamiaji Haramu kwa Jinsi, Utaifa na Mikoa ya Kipolisi,Tanzania, Januari – Desemba, 2017 

Mkoa wa Kipolisi Idadi ya Kesi 

Utafiti 

Somalia Pakistan Ethiopia Kenya Sudan Kusini Burundi Congo DRC Rwanda Zambia 
Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke 

Arusha  0 0 0 0 34 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Ilala 38 7 1 0 54 18 0 3 0 0 0 7 0 5 0 2 4 1 0 
Temeke 19 4 0 0 0 59 0 1 0 15 5 2 0 4 0 2 0 0 0 
Kinondoni 52 8 0 0 0 6 0 1 0 0 0 0 0 13 1 1 0 3 0 
Dodoma 16 0 0 0 0 27 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Geita 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Iringa 20 15 0 3 0 11 1 3 0 0 0 1 0 3 0 0 0 0 0 
Kagera 333 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 752 98 2 5 75 8 0 0 
Katavi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kigoma 387 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 942 103 66 21 0 0 0 0 
Kilimanjaro 28 0 0 0 0 45 0 7 0 1 0 0 0 5 2 3 3 0 0 
Lindi 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Manyara 6 7 1 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mbeya 39 13 0 0 0 136 0 3 3 0 0 2 0 0 0 0 0 1 0 
Morogoro 12 0 0 0 0 5 2 2 0 20 0 2 1 0 0 0 0 0 0 
Mtwara 2 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mwanza 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Njombe 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Pwani 46 35 0 0 0 465 0 4 0 0 0 2 0 0 0 0 0 2 0 
Rukwa 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 6 3 0 0 0 0 
Ruvuma 8 0 0 0 0 25 0 1 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 
Shinyanga 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Simiyu 3 0 0 0 0 2 0 1 0 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 
Singida 5 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 3 0 0 0 0 0 0 0 
Songwe 18 0 0 0 0 13 0 1 0 0 0 1 0 10 30 0 0 2 0 
Tabora 18 0 0 0 0 18 0 3 0 0 0 13 3 15 5 2 0 0 0 
Tanga 76 52 6 2 0 133 5 14 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tarime - Rorya 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Reli 32 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 48 0 0 0 0 0 0 0 
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kaskazini Unguja 1 0 0 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kusini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kusini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mjini Magharibi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tanzania 1,164 146 8 5 88 963 10 47 4 36 5 1,775 205 129 67 87 15 9 0 
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Jedwali Na. 20 (linaendelea): Idadi ya Kesi na Wahamiaji Haramu kwa Jinsi, Utaifa na Mikoa ya Kipolisi,Tanzania, Januari – Desemba, 2017 

Mkoa wa Kipolisi 

Utafiti 

India Msumbiji Uganda Zimbabwe Malawi Comoro Nigeria China Jumla ya Waliokamatwa 
Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke Me Ke 

Arusha  0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 34 
Ilala 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 5 0 0 0 49 59 
Temeke 3 0 1 0 1 0 0 0 0 0 1 0 2 0 0 0 95 5 
Kinondoni 0 0 0 0 3 0 1 0 15 1 0 0 2 0 0 0 53 2 
Dodoma 0 0 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 28 2 
Geita 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Iringa 0 0 0 0 0 0 2 0 1 0 0 0 0 0 0 0 39 1 
Kagera 0 0 0 0 15 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 844 115 
Katavi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kigoma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1,008 124 
Kilimanjaro 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 61 5 
Lindi 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 0 
Mara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Manyara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 8 1 
Mbeya 0 0 0 0 0 0 0 0 7 0 0 0 0 0 0 0 162 3 
Morogoro 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 29 3 
Mtwara 0 0 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 3 0 
Mwanza 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Njombe 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 20 0 20 0 
Pwani 1 0 0 0 0 0 0 0 4 0 3 0 1 0 4 2 521 2 
Rukwa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 6 3 
Ruvuma 0 0 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 31 0 
Shinyanga 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Simiyu 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 4 0 
Singida 0 0 0 0 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 6 1 
Songwe 0 0 0 0 0 0 0 0 3 0 0 0 0 0 0 0 30 30 
Tabora 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 4 0 0 0 55 8 
Tanga 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 201 12 
Tarime - Rorya 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 48 0 
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kaskazini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 0 
Kusini Pemba 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kusini Unguja 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mjini Magharibi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tanzania 4 0 7 0 22 5 3 0 30 1 4 0 14 0 24 2 3,305 410 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.5.9 Matukio ya Uhalifu kwa Njia ya Mtandao 
Uhalifu kwa njia ya mtandao ni ule unaofanyika kwa kutumia vifaa vya mawasiliano ya 
kielektroniki kama vile simu na kompyuta katika kukamilisha uhalifu. Makosa yanayohusika ni 
pamoja na wizi, lugha ya matusi, kughushi, wizi wa taarifa na usajili bandia wa laini za simu. 
Matukio ya uhalifu kwa njia ya mtandao yameendelea kupungua kutokana na Elimu na uelewa wa 
sheria ya mtandao kwa jamii. Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 matukio 4,824 
yaliripotiwa ikilinganishwa na matukio 9,441 yaliyoripotiwa katika kipindi kama hicho mwaka 
2016. Huo ni upungufu wa matukio 4,617 sawa na asilimia 48.9.  
 
Jedwali Na. 21: Idadi ya Matukio ya Uhalifu kwa Njia ya Mtandao kwa Aina ya Tukio, Tanzania, Januari – 

Desemba, 2016 na 2017 

Tukio 2016 2017 Tofauti Badiliko (asilimia) 
Wizi 4,171 2,568 -1,603 -38.4 
Matusi  911 489 -422 -46.3 
Kutishia kuua  1,210 447 -763 -63.1 
Kughushi  81 78 -3 -3.7 
Unyang'anyi wa kutumia silaha  23 10 -13 -56.5 
Unyang'anyi wa kutumia nguvu  50 20 -30 -60.0 
Mauaji  48 29 -19 -39.6 
Wizi akiwa mtumishi 76 3 -73 -96.1 
Uvunjaji  806 108 -698 -86.6 
Wizi wa magari  31 13 -18 -58.1 
Madawa ya kulevya 23 19 -4 -17.4 
Kujifanya mtumishi 11 6 -5 -45.5 
Kujaribu kuiba 227 18 -209 -92.1 
Kupatikana na dawa za kulevya 307 30 -277 -90.2 
Vitisho 33 51 18 54.5 
Kutorosha mtoto 37 32 -5 -13.5 
Kutelekeza familia 106 28 -78 -73.6 
Kubaka 18 53 35 194.4 
Kupatikana na nyara za Serikali 459 4 -455 -99.1 
Kujaribu kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu 6 17 11 183.3 
Kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu 89 52 -37 -41.6 
Kifo cha mashaka 139 142 3 2.2 
Utapeli 165 48 -117 -70.9 
Wizi katika ATM, 9 171 162 1800.0 
Wizi wa kuaminiwa 199 81 -118 -59.3 
Matumizi mabaya ya mtandao 64 11 -53 -82.8 
Kujeruhi 2 124 122 6100.0 
Wizi wa pikipiki 2 93 91 4550.0 
Kumtaja mtu mchawi 2 8 6 300.0 
Kupatikana na silaha 15 1 -14 -93.3 
Kuchoma nyumba moto 1 1 0 0.0 
Uchochezi 5 0 -5 -100.0 
Picha za ngono 4 1 -3 100.0 
Wizi wa mifugo 45 37 -8 -17.8 
Matumizi ya simu kudanganya 49 0 -49 -100.0 
Kuingilia mfumo wa mtandao 3 26 23 766.7 
Jalada la uchunguzi/P.E* 14 5 -9 -64.3 
Jumla  9,441 4,824 -4,617 -48.9 
*Kesi zilizofunguliwa ambazo bado ziko chini ya uchunguzi maalum 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 

 



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2017 

                                  

 
38 

2.5.10 Matukio ya Uhalifu wa Dawa za Kulevya 
Dawa za kulevya zimegawanyika katika makundi mawili ambayo ni dawa za viwandani na za 
mashambani. 
 
Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 kulikuwa na makosa 9,858 ya dawa za kulenya nchini. 
Kati ya hayo, makosa 902 yalihusu dawa za kulevya za viwandani na makosa 8,956 yalihusu dawa 
za kulevya za mashambani. Aidha, watuhumiwa 1,598 wa dawa za kulevya za viwandani na 
watuhumiwa 13,723 wa dawa za mashambani walikamatwa. Katika kipindi cha Januari hadi 
Desemba, 2017 jumla ya kilogramu 32 na gramu 504 za dawa za viwandani zilikamatwa 
ikilinganishwa na kilogramu 102 na gramu 780 zilizokamatwa katika kipindi kama hicho mwaka 
2016. Dawa za mashambani, katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017, jumla ya kilogramu 
62,727 na gramu 286 zilikamatwa ikilinganishwa na kilogramu 89,871 na gramu 180 
zilizokamatwa katika kipindi kama hicho mwaka 2016 (Jedwali Na. 22 na 23).  
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Jedwali Na. 22: Dawa za Kulevya za Viwandani; Idadi ya Kesi na Watuhumiwa na Kiasi cha Dawa Kilichokamatwa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 
2017  

Mkoa 

Cocaine Heroine Mandrax Morphine 

Kesi 

Cannabis Resin 

Kesi 
Uzito Watuhumiwa 

Kesi 
Uzito Watuhumiwa 

Kesi 
Uzito Watuhumiwa 

Kesi 
Uzito Watuhumiwa Uzito Watuhumiwa 

Kilo Gramu Me Ke Kilo Gramu Me Ke Kilo Gramu Me Ke Kilo Gramu Me Ke Kilo Gramu Me Ke 
Arusha  36 2 411.15 54 45 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Ilala 10 0 44.01 7 0 57 0 699.3 299 0 2 0 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Temeke 5 0 153 8 0 96 0 714 130 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kinondoni 49 0 151.5 93 0 39 0 1075 232 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Dodoma 3 0 0.252 3 0 1 0 0.002 1 0 1 0 2.5 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Geita 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Iringa 10 0 305.855 14 0 3 0 2.7 5 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kagera 0 0 0 0 0 6 2 310.3 2 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Katavi 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kigoma 0 0 0 0 0 2 0 1.205 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kilimanjaro 0 0 0 0 0 12 0 19.481 16 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Lindi 0 0 0 0 0 11 0 118.865 11 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Manyara 1 0 0.2 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mbeya 0 0 0 0 0 6 0 201.3 5 1 0 0 0 0 0 1 0 20 2 0 0 0 0 0 0 
Morogoro 0 0 0 0 0 37 0 315.01 55 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mtwara 0 0 0 0 0 11 0 482.32 15 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mwanza 1 0 2 2 0 19 0 85.761 24 2 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Njombe 1 0 1 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Pwani 0 0 0 0 0 47 0 287.45 61 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Rufiji 0 0 0 0 0 7 0 24.655 9 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Rukwa 0 0 0 0 0 3 1 103.3 5 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Ruvuma 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Shinyanga 3 1 53.8 4 0 10 0 217.5 14 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Simiyu 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 5 0 1 0 
Singida 3 0 14.7 4 0 1 0 0.5 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Songwe 1 0 1.5 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tabora 3 0 4 5 0 3 0 16 3 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tanga 0 0 0 0 0 52 0 788.84 68 9 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tarime – Rorya 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Viwanja vya Ndege 1 0 0.651 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Bandari 0 0 0 0 0 1 0 22.5 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tanzania Bara 127 3 1,143.618 198 45 424 3 5,485.989 960 21 3 0 6.5 1 0 1 0 20 2 0 1 5 0 1 0 
Kaskazini Pemba 5 0 0.55 5 0 27 0 14.298 38 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kaskazini Unguja 2 0 22.5 1 1 47 0 818.988 46 5 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kusini Pemba 0 0 0 0 0 26 0 348.175 66 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Kusini Unguja 0 0 0 0 0 30 0 112.753 31 6 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Mjini Magharibi 0 0 0 0 0 209 13 531.253 158 8 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tanzania Zanzibar 7 0 23.05 6 1 339 13 1,825.467 339 24 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Tanzania 134 3 1,166.668 204 46 763 16 7,311.456 1,299 45 3 0 6.5 1 0 1 0 20 2 0 1 5 0 1 0 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Jedwali Na. 23: Dawa za Kulevya za Mashambani; Idadi ya Kesi na Watuhumiwa na Kiasi cha Dawa 
Kilichokamatwa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 2017 

Mkoa Kesi 

Bhangi 

Kesi 

Mirungi 

Uzito Watuhumiwa Uzito Watuhumiwa 

Kilo Gramu Me Ke Kilo Gramu Me Ke 

Arusha  283 1,247 7,173 271 79 253 393.5 3,997 242 117 

Ilala 622 1,502 5,893.3 1,344 46 32 37 2,053 69 3 

Temeke 620 72 6,055.5 994 40 8 7 1,092 14 4 

Kinondoni 1,334 1,061 8072 3,325 218 20 52 2,002 166 8 

Dodoma 254 100 7,641.39 330 26 73 701 4,149 93 17 

Geita 65 421 3158.5 68 5 2 0 75 2 0 

Iringa 157 48 6,031.237 179 9 3 2 750 3 0 

Kagera 223 6,148 6,491.5 264 26 81 276 2,258 109 7 

Katavi 67 81 3,046.5 60 9 0 0 0 0 0 

Kigoma 138 751 6,185.8 181 3 2 200 400 2 0 

Kilimanjaro 319 154 6,444.8 255 62 386 3,299.08 13,943.96 354 41 

Lindi 161 378 5,687.6 139 11 0 0 0 0 0 

Mara 129 537 2252 114 15 18 160 1,093 15 0 

Manyara 86 324 3,280.5 55 15 73 517 2,050 40 15 

Mbeya 238 469 5131 322 7 2 4 800 2 0 

Morogoro 323 1,135.45 8,029.39 380 14 9 19 2,900 8 0 

Mtwara 165 736.6 6,487.68 149 18 0 0 0 0 0 

Mwanza 325 432 5735.1 393 31 56 714 2,729 60 9 

Njombe 56 85 3,445.35 53 7 0 0 0 0 0 

Pwani 251 610 5,730.436 337 45 5 50 607 4 1 

Rufiji 49 422 1661 49 19 0 0 0 0 0 

Rukwa 73 50 3668.5 97 5 0 0 0 0 0 

Ruvuma 259 204 5,840.273 181 11 0 0 0 0 0 

Shinyanga 139 1,350 4,008.5 176 12 20 47 3,300 26 1 

Simiyu 61 1,170 5779 56 13 23 845 530 22 2 

Singida 151 237 4,626.81 158 21 37 53 3,604.02 36 2 

Songwe 107 55 4951 112 5 4 0 188 14 0 

Tabora 198 25,427 4,150.02 223 24 25 47 3,514 36 10 

Tanga 261 354 7,498.3 330 18 205 2,828.5 4,443 187 41 

Tarime – Rorya 111 6,383 2560 79 12 16 72 505 12 1 

Wanamaji 3 0 500.07 6 0 0 0 0 0 0 

Reli 6 4 500.07 9 0 0 0 0 0 0 

TAZARA 2 0 6 2 0 0 0 0 0 0 

Viwanja vya Ndege 7 0 2.886 5 2 0 0 0 0 0 

Bandari 2 80 502.5 3 1 2 1 500 2 0 

Tanzania Bara 7,245 52,028.05 158,227.512 10,699 829 1,355 10,325.08 57,482.98 1,518 279 

Kaskazini Pemba 37 1 1,127.598 42 3 0 0 0 0 0 

Kaskazini Unguja 48 40 1,463.79 50 6 0 0 0 0 0 

Kusini Pemba 72 37 1,587.266 97 5 0 0 0 0 0 

Kusini Unguja 39 0 1,751.265 54 7 0 0 0 0 0 

Mjini Magharibi 158 58 2,620.671 130 3 2 14 12 1 0 

Tanzania Zanzibar 354 136 8,550.59 373 24 2 14 12 1 0 

Tanzania 7,599 52,164.05 166,778.102 11,072 853 1,357 10,339.08 57,494.98 1,519 279 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya mashamba ya bhangi 230 yenye ukubwa 
wa ekari 646.5 yalibainika na kuteketezwa ikilinganishwa na mashamba ya bhangi 126 yenye 
ukubwa wa ekari 229.7 yaliyobainika mwaka 2016. Hilo ni ongezeko la mashamba 104 sawa na 
asilimia 82.5. (Jedwali Na. 24). 
 
Jedwali Na. 24: Uteketezaji wa Mashamba ya Bhangi, kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari – Desemba, 

2017  

Mkoa Kesi Idadi ya Mashamba Hekari 
Watuhumiwa 

Me Ke 
Arusha 1 1 5 0 5 
Ilala 0 0 0 0 0 
Temeke 0 0 0 0 0 
Kinondoni 0 0 0 0 0 
Dodoma 4 4 12 6 0 
Geita 10 10 8.25 12 0 
Iringa 0 0 0 0 0 
Kagera 28 36 60 27 3 
Katavi 3 3 1.372 3 0 
Kigoma 15 15 12 17 0 
Kilimanjaro 2 2 4.75 2 0 
Lindi 1 1 0.25 0 0 
Mara 0 0 0 0 0 
Manyara 0 0 0 0 0 
Mbeya 2 2 1.5 2 0 
Morogoro 2 2 6 1 0 
Mtwara 1 1 0.5 1 0 
Mwanza 25 22 13.5 11 0 
Njombe 6 6 31 4 0 
Pwani 0 0 0 0 0 
Rufiji 0 0 0 0 0 
Rukwa 17 17 22.25 16 0 
Ruvuma 9 9 15 9 0 
Shinyanga 1 1 1 1 0 
Simiyu 9 9 55.5 7 0 
Singida 0 0 0 0 0 
Songwe 14 14 14.5 14 3 
Tabora 0 0 0 0 0 
Tanga 3 3 30 2 0 
Tarime - rorya 59 72 355.1 30 9 
Wanamaji 0 0 0 0 0 
Reli 0 0 0 0 0 
Tazara 0 0 0 0 0 
V.ndege 0 0 0 0 0 
Bandari 0 0 0 0 0 
Tanzania bara 212 230 649.472 165 20 
Kaskazini pemba 0 0 0 0 0 
Kaskazini unguja 0 0 0 0 0 
Kusini pemba 0 0 0 0 0 
Kusini unguja 0 0 0 0 0 
Mjini magharibi 0 0 0 0 0 
Zanzibar 0 0 0 0 0 
Tanzania, 2017 212 230 649.472 165 20 

Tanzania, 2016 102 126 229.7 104 13 
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2.5.11 Matukio ya Kujichukulia Sheria Mkononi 
Matukio ya kujichukulia sheria mkononi ni yale yanayofanywa na kundi la watu kwa kushambulia 
mtu/watu na kusababisha vifo/majeraha kwa dhana kwamba mtu/watu hao wamefanya kosa. 
Matukio haya yamezidi kuongezeka nchini, hivyo kudhibiti tabia hii, Jeshi la Polisi linaendelea 
kutoa elimu juu ya madhara ya kujichukulia sheria mkononi. Katika kipindi cha Januari hadi 
Desemba, 2017 watu 917 waliuawa ikilinganishwa na watu 912 waliouawa katika kipindi kama 
hicho mwaka 2016. Hilo ni ongezeko la watu 5 ambao ni sawa na asilimia 0.5 (Jedwali Na.25). 
 
Jedwali Na. 25: Idadi ya Watu Waliouawa Kutokana na Kujichukulia Sheria Mikononi kwa Mkoa wa Kipolisi, 

Tanzania, Januari hadi Desemba, 2008 hadi 2017 

Mkoa 2008 2009 2010 2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 
Arusha  25 32 25 27 6 28 29 16 11 10 
Ilala 45 36 54 49 35 59 40 57 48 55 
Temeke 106 66 50 80 77 101 70 64 58 70 
Kinondoni 94 109 78 76 66 80 72 65 100 89 
Dodoma 32 41 28 34 1 15 40 53 23 29 
Geita 0 0 0 0 11 39 39 56 72 40 
Iringa 15 13 12 33 6 7 7 33 8 4 
Kagera 51 58 28 53 21 41 31 40 40 39 
Katavi 0 0 0 0 14 21 15 9 15 15 
Kigoma 0 19 8 26 10 12 13 16 48 35 
Kilimanjaro 13 9 25 33 16 21 25 23 10 14 
Lindi 0 21 20 9 10 26 9 23 7 13 
Mara 85 159 61 57 2 49 55 43 44 52 
Manyara 7 6 8 8 17 6 1 3 5 8 
Mbeya 86 85 112 124 90 121 62 96 51 74 
Morogoro 23 27 41 24 22 25 52 35 52 35 
Mtwara 38 39 12 26 30 39 24 44 15 9 
Mwanza 102 284 189 175 53 141 103 51 69 84 
Njombe 0 0 0 0 11 10 14 11 24 11 
Pwani 2 20 17 31 10 25 39 37 44 29 
Rufiji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 8 
Rukwa 67 64 44 47 52 43 27 31 14 16 
Ruvuma 0 0 0 18 8 16 16 20 11 9 
Shinyanga 84 168 146 153 40 46 34 21 30 30 
Simiyu 0 0 0 0 21 21 13 24 8 10 
Singida 4 14 12 17 14 14 12 19 11 10 
Songwe 0 0 0 0 0 0 0 0 6 8 
Tabora 134 109 83 97 47 60 51 63 37 38 
Tanga 16 25 15 23 16 25 17 25 21 38 
Tarime - Rorya 0 30 31 19 8 6 14 11 9 9 
Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Reli 0 0 2 0 0 1 0 0 0 0 
Tazara 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Viwanja vya Ndege 0 0 2 0 0 0 0 0 0 0 
Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Tanzania Bara 1,029 1,434 1,103 1,239 714 1,098 924 989 891 891 
Kaskazini Pemba 0 0 0 0 0 1 0 0 1 0 
Kaskazini Unguja 0 2 1 1 1 2 1 0 1 0 
Kusini Pemba 0 0 0 0 0 2 0 4 1 3 
Kusini Unguja 0 0 1 0 1 6 4 1 2 5 
Mjini Magharibi 0 3 0 3 0 3 0 3 16 18 
Tanzania Zanzibar 0 5 2 4 2 14 5 8 21 26 
Tanzania 1,029 1,439 1,105 1,243 716 1,112 929 997 912 917 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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2.6 Uvamizi wa Vituo vya Polisi 

Uvamizi wa vituo vya Polisi ni moja ya matukio yanayoibuka katika jamii. Sababu za uvamizi ni 
kutaka kuwatoa watuhumiwa wanaoshikiliwa katika vituo vya Polisi kwa nia ya kutaka kuwadhuru 
au kuwatorosha. Jedwali Na.26 linaonesha kuwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 
vituo 3 vya polisi vilivamiwa vikilinganishwa na vituo 9 vilivyovamiwa mwaka 2016. 
 
Jedwali Na. 26: Idadi ya Matukio ya Uvamizi wa Vituo vya Polisi, Waliokufa na Waliojeruhiwa kwa Kituo na 

Mkoa wa Kipolisi Tanzania, Januari hadi Desemba , 2016 na 2017 

Mkoa Kituo 
Idadi ya 

Vituo 

Watu Waliokufa Watu Waliojeruhiwa 

Askari Raia Askari JWTZ Raia 

Morogoro  
Polisi TAZARA - Chita 

(IFA/IR/991/2017)    1 0 0 0 0 0 

Dodoma   
Nkuhungu -  

(NKH/IR/123/2017) 1 0 0 0 0 0 

Singida 
Mtinko -  

(MTK/IR/150/2017) 1 0 0 0 0 0 

Tanzania 2017    3 0 0 0 0 0 

Tanzania 2016 9 0 3 5 1 9 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
 
 
2.7 Namna Kesi Zilivyoshughulikiwa 

Ushughulikiaji wa kesi kwa ujumla unahusisha upokeaji wa kesi zilizoripotiwa, kuzichunguza na 
kuzipeleka mahakamani kesi zinazostahili. Kwa kuzingatia mwenendo wa mchakato wa kesi 
mahakamani, baadhi ya kesi hushinda au hushindwa na nyingine huendelea kusikilizwa 
mahakamani. Kesi nyingine hufungwa na Polisi kutokana na sababu mbalimbali baada ya 
uchunguzi kufanyika.  
 
Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya kesi zilizoripotiwa Polisi mwaka 2017 na 
za miaka ya nyuma ni 89,634, kati ya hizo kesi 67,140 zilizoripotiwa katika kipindi cha Januari 
hadi Desemba, 2017 na kesi 22,494 ni za miaka ya nyuma zilizoendelea kushughulikiwa. Miongoni 
mwa kesi za miaka ya nyuma, kesi 11,696 ziko chini ya upelelezi na kesi 10,798 zilikuwa 
zinaendelea mahakamani. 
 
Kesi zilizoripotiwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017, zilikuwa 67,140 zikiwa 
zimepungua kutoka kesi 75,487 zilizoripotiwa katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Huu ni 
upungufu wa kesi 8,347 sawa na asilimia 11.1. Kati ya kesi 67,140 zilizoripotiwa katika kipindi cha 
Januari hadi Desemba, 2017, kesi 31,640 zilipelekwa mahakamani, kesi 26,645 bado zipo chini ya 
upelelezi na kesi 8,855 zilifungwa na Polisi.  
 
Kesi zote zilizopo chini ya upelelezi ni 39,341 ambazo ni asilimia 42.8 ya kesi zote. Kesi 11,696  ni 
za miaka ya nyuma na kesi 26,645 ni za kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017. 
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Kesi zote zilizopelekwa mahakamani ni 42.438 ambazo ni asilimia 47.3 ya kesi zote. Kesi 10,798 
ni za miaka ya nyuma na kesi 31,640 ni za kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 . 
 
Kati ya kesi 31,640 zilizopelekwa mahakamani katika kipindi Januari hadi Desemba 2017, kesi 
5,462 zilipata mafanikio ambazo ni sawa na asilimia 17.2. kesi 1,183 zilishindwa ambazo ni sawa 
na asilimia 3.7 na kesi 24,995 ambazo ni sawa na asilimia 78.9 zinaendelea mahakamani katika 
hatua mbalimbali. 
 
Katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2017 jumla ya kesi 5,462 zilishinda mahakamani ambazo 
ni sawa na asilimia 17.2 ukilinganisha na kesi 6,107 ambazo ni sawa na asilimia 20.0 zilizoshinda 
mahakamani kipindi kama hicho mwaka 2016. 
 
Kesi 8,353 ambazo ni asilimia 9.8 ya kesi zote zilifungwa na Polisi kutokana na sababu mbalimbali 
zifuatavyo; NOD - 628, NFA – 3,318 na U – 4,909. 
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Jedwali Na. 27: Idadi ya Kesi na Jinsi Zilivyoshughulikiwa kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari hadi Desemba, 2017  

Mkoa Kesi 
Zilizoripotiwa  

Kesi za Nyuma Zinazoendelea Jumla ya 
Kesi 

Zote  

Baada ya Upelelezi 
Zilizopo Mahakama Kuu 

Zilizo 
Chini 

ya 
Upelele

zi 

Chini ya 
Upelelezi 

Zilizopo 
Mahakamani 

Zilizofungwa na Polisi Zilizopelekwa Mahakamani 

NFA NOD "U" Zinazoendelea Zilizoshinda Zilizoshindwa Zinazoendelea Zilizoshinda Zilizoshidwa Zilizoondolewa 

Arusha  1,797 91 145 2,033 50 40 32 1,075 127 140 0 0 0 0 333 
Ilala 4,218 236 228 4,682 56 19 561 1,646 44 28 0 0 0 0 1,864 
Temeke 2,808 309 246 3,363 26 9 130 1,135 313 21 0 0 0 0 1,174 
Kinondoni 6,738 348 313 7,399 446 47 1089 2,543 219 148 0 0 0 0 2,246 
Dodoma 2,228 414 289 2,931 56 27 94 1,047 216 39 0 0 0 0 749 
Geita 589 274 665 1,528 6 0 12 201 93 12 37 3 2 8 265 
Iringa 1,302 218 128 1,648 39 10 91 551 75 24 0 0 0 0 512 
Kagera 3,700 1057 940 5,697 290 18 410 1,227 639 142 0 0 0 0 974 
Katavi 763 65 82 910 25 20 189 100 187 47 0 0 0 0 195 
Kigoma 2,513 217 166 2,896 177 21 114 1050 46 7 0 0 0 0 1,098 
Kilimanjaro 2,742 1412 898 5,052 30 1 65 1,282 155 27 0 0 0 0 1,182 
Lindi 1,518 54 0 1,572 82 0 151 452 224 54 4 0 0 0 555 
Mara 2,316 186 297 2,799 120 84 132 923 95 32 0 6 2 4 930 
Manyara 1,745 267 212 2,224 129 53 142 845 232 50 0 2 3 1 294 
Mbeya 2,075 730 957 3,762 28 0 250 856 92 5 0 0 0 0 844 
Morogoro 3,975 1,133 779 5,887 92 43 288 1,734 572 83 26 27 2 10 1,163 
Mtwara 1,706 1047 391 3,144 25 26 23 548 171 9 58 0 0 0 904 
Mwanza 2,384 570 1311 4,265 83 19 161 894 168 27 41 0 3 3 1032 
Rufiji 1,001 51 21 1,073 105 18 58 315 128 17 24 9 2 45 360 
Njombe 3,057 234 138 3,429 88 7 186 771 119 21 0 0 0 0 1,865 
Pwani 621 58 67 746 21 0 30 213 11 4 0 0 0 0 342 
Rukwa 1,189 99 95 1,383 22 21 54 454 129 24 0 0 0 0 485 
Ruvuma 1,599 215 171 1,985 20 4 35 805 84 17 0 0 0 0 634 
Shinyanga 1,253 345 277 1,875 98 21 113 599 115 48 7 0 0 0 259 
Simiyu 878 89 217 1,184 13 32 78 216 156 17 11 10 0 4 366 
Singida 1,096 157 248 1,501 8 14 29 524 155 13 0 2 1 0 353 
Songwe 1,002 342 228 1,572 39 16 106 362 184 37 0 0 0 0 258 
Tabora 2,390 159 206 2,755 47 13 30 741 289 25 0 0 0 0 1,245 
Tanga 2,743 466 626 3,835 6 1 12 1,057 300 28 0 0 0 0 1,339 
Tarime – Rorya 1,337 173 202 1,712 36 6 36 542 75 8 0 0 0 0 634 
Wanamaji 79 53 10 142 4 1 3 36 0 0 0 0 0 0 35 
Reli 103 0 0 103 10 0 0 24 10 0 0 0 0 0 59 
TAZARA 2 18 1 21 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 2 
Viwanja vya Ndege 23 14 16 53 0 0 0 9 1 0 0 0 0 0 13 
Bandari 15 0 0 15 0 0 0 7 3 0 0 0 0 0 5 
Tanzania Bara 63,505 11,101 10,570 85,176 2,277 591 4,704 24,784 5,427 1,154 208 59 15 75 24,568 
Kaskazini Pemba 278 8 22 308 96 6 23 53 7 5 0 0 0 0 88 
Kaskazini Unguja 414 28 34 476 74 10 43 54 7 18 0 0 0 0 208 
Kusini Pemba 354 16 28 398 88 0 16 89 15 6 0 0 0 0 140 
Kusini Unguja 436 4 27 467 92 21 76 12 6 0 0 0 0 0 229 
Mjini Magharibi 2,153 539 117 2,809 691 0 47 3 0 0 0 0 0 0 1,412 
Tanzania Zanzibar 3,635 595 228 4,458 1041 37 205 211 35 29 0 0 0 0 2,077 
Tanzania, 2017 67,140 11,696 10,798 89,634 3,318 628 4,909 24,995 5,462 1,183 208 59 15 75 26,645 
   
Tanzania, 2016 75,487 11,262 12,283 99,032 2,835 721 4,797 22,805 6,107 1,560 387 132 0 156 36,662 

NFA-Hakuna hatua zaidi; NOD - Hakuna kosa lililobainika; U - Mtuhumiwa hajapatikana  



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari-  Desemba, 2017 

                                  

 
46 

Mchoro Na. 4: Ushughulikiaji wa Kesi, Tanzania, Januari – Desemba, 2017  
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SURA YA TATU 

USALAMA BARABARANI 

3.0 Utangulizi 

Pamoja na kukua kwa uchumi, maboresho ya miundombinu ya barabara na ongezeko la kipato kwa 
wananchi, kumekuwa na ongezeko kubwa la vyombo vya usafiri. Ongezeko hili haliendani na 
utoaji wa mafunzo na elimu ya kutosha kwa watumiaji wa vyombo vya moto na watumiaji wengine 
wa barabara, kwa mfano, waendesha baiskeli, wasukuma mikokoteni na watembea kwa miguu. Pia 
kumekuwepo na tabia ya kutotii au kutozingatia sheria za usalama barabarani kwa madereva na 
watembea kwa miguu hali ambayo imesababisha kuongezeka kwa makosa madogo madogo (Tozo). 
 
Jeshi la Polisi kupitia kitengo cha usalama barabarani limeendelea kusimamia sheria za usalama 
barabarani, kufanya doria za mara kwa mara na kutoa elimu kwa watumiaji wa barabara, hivyo 
kusaidia kupunguza ajali za barabarani kwa asilimia 41.5. Matukio ya usalama barabarani ni 
miongoni mwa sababu kubwa za kupungua kwa nguvukazi, uharibifu wa miundombinu, mali, vifo 
na majeruhi. 
 
 
3.1 Makosa ya Usalama Barabarani katika Mikoa ya Kipolisi  

Mikoa iliyoongoza kwa matukio ya usalama barabarani kwa mwaka, 2017 Tanzania Bara ni 
Kinondoni (351,365), Temeke (318,093), Ilala (289,381), Pwani (129,742), Arusha (127,414) na 
Morogoro (117,304). Mkoa uliokuwa na idadi ndogo ya matukio ya usalama barabarani ni Katavi 
(10,946) ukifuatiwa na Tanga (23,150), Kigoma (24,684), Simiyu (27,003) na Rukwa (29,062). 
Kwa upande wa Tanzania Zanzibar Mkoa wa Mjini Magharibi uliongoza kwa matukio 8,529 na. 
Mikoa iliokuwa na idadi ndogo ya matukio ilikuwa ni Kusini Pemba (2,265) na Kaskazini Pemba 
(2,134). 
 
Makosa madogo madogo ndiyo yaliyoongoza kwa idadi ya matukio ambayo yalikuwa 2,516,976 
sawa na asilimia 99.8 ya makosa yote ya usalama barabarani. Makosa madogo madogo ya usalama 
barabarani ni kuegesha vibaya, kutofunga mkanda, mwendo kasi, kutosimama wakati taa nyekundu 
inawaka, kugeuka mahali pasiporuhusiwa, kutumia simu wakati unaendesha na kuendesha bila ya 
leseni. Kutokana na matukio hayo jumla ya watuhumiwa waliokamatwa ni 2,524,042 Vilevile, 
matukio hayo yalisababisha vifo vya watu 2,705 ambapo kati yao wanaume walikuwa 2,126 na 
wanawake 579. Pia majeruhi walioripotiwa walikuwa 6,169 kati yao wanaume 4,380 na wanawake 
1,789. 
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Jedwali Na. 28: Idadi ya Matukio ya Usalama Barabarani kwa Mkoa wa Kipolisi, Tanzania, Januari hadi 
Desemba, 2017  

Mkoa Jumla ya 
Matukio 

Matukio 
Madogo  

Matukio ya Ajali Watu 
Waliokufa 

Watu 
Waliojeruhiwa Watuhumiwa 

Jumla za 
Vifo 

za 
Majeruhi 

za 
Kawaida Me Ke Me Ke Me Ke 

Arusha 127,414 127,324 90 62 26 2 74 31 102 30 127,218 3 

Ilala 289,381 288,426 955 46 473 436 42 5 549 150 288,014 0 

Temeke 318,093 317,484 609 63 319 306 38 6 393 106 328,104 3 

Kinondoni 351,365 350,236 1,129 119 457 474 87 38 552 317 339,011 12 

Dodoma 95,344 95,126 218 84 96 38 84 15 148 58 95,007 0 

Geita 52,048 51,934 114 92 22 0 79 22 54 35 51,832 0 

Iringa 73,244 73,152 92 76 15 1 75 17 60 26 73,064 0 

Kagera 71,545 71,471 74 51 20 3 54 10 79 31 71,405 4 

Katavi 10,946 10,891 55 34 19 2 34 4 46 26 10,839 3 

Kigoma 24,684 24,600 84 64 20 0 61 15 50 19 24,524 4 

Kilimanjaro 69,604 69,494 110 83 25 2 77 23 103 51 70,034 42 

Lindi 38,823 38,702 121 86 35 0 84 15 125 53 38,606 2 

Mara 34,050 33,973 77 51 24 2 49 13 41 17 33,905 3 

Manyara 43,906 43,765 141 57 58 26 67 14 144 47 43,673 4 

Mbeya 78,807 78,570 237 141 96 0 100 71 149 119 78355 1 

Morogoro 117,304 117,190 114 97 16 1 100 27 190 125 117,091 0 

Mtwara 58,583 58,510 73 48 22 3 49 6 51 25 58,434 5 

Mwanza 115,497 115,319 178 141 36 1 132 40 104 44 115,172 9 

Njombe 42,968 42,894 74 69 5 0 60 24 53 30 42,825 0 

Pwani 129,742 129,639 103 82 20 1 95 11 117 37 129,546 0 

Rukwa 29,062 29,026 36 27 8 1 32 18 40 13 28,984 1 

Ruvuma 41,574 41,352 222 100 89 33 84 28 140 48 41,207 1 

Shinyanga 62,672 62,492 180 112 65 3 107 19 173 77 62,343 0 

Simiyu 27,003 26,955 48 37 9 2 41 0 17 3 26,912 0 

Singida 42,289 42,222 67 60 5 2 68 20 82 26 42,160 0 

Songwe 30,991 30,919 72 59 13 0 51 15 48 22 30,846 0 

Tabora 60,190 60,045 145 96 45 4 94 20 121 40 59,917 1 

Tanga 23,150 23,066 84 61 21 2 63 17 76 31 39,784 2 

Tarime – Rorya 42,692 42,616 76 48 27 1 42 14 52 24 25,771 0 

Wanamaji 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Reli 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

TAZARA 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Viwanja vya Ndege 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Bandari 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Tanzania Bara 2,502,971 2,497,393 5,578 2,146 2,086 1,346 2,023 558 3,859 1,630 2,494,583 100 

Kaskazini Pemba 2,134 2,114 20 8 12 0 9 3 28 12 2,530 11 

Kaskazini Unguja 3,381 3,317 64 10 39 15 14 1 126 57 4,330 0 

Kusini Pemba 2,265 2,252 13 7 4 2 5 1 21 0 3,094 29 

Kusini Unguja 3,718 3,652 66 19 44 3 18 6 98 24 3,911 11 

Mjini Magharibi 8,529 8,248 281 64 163 54 57 10 248 66 9,179 11 

Tanzania Zanzibar 20,027 19,583 444 108 262 74 103 21 521 159 23,044 62 

Tanzania 2,522,998 2,516,976 6,022 2,254 2,348 1,420 2,126 579 4,380 1,789 2,517,627 162 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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3.1.1 Matukio ya Usalama Barabarani  
Ajali zinazotokana na vyombo vya usafiri husababisha vifo, majeruhi, hasara na uharibifu wa mali. 
Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya matukio makubwa ya usalama barabarani 
yalipungua kwa asilimia 41.5 ambapo matukio 6,022 yaliripotiwa nchi nzima ikilinganishwa na 
matukio 10,297 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. 
 
Katika matukio hayo jumla ya ajali 2,254 zilizosababisha vifo ziliripotiwa katika kipindi cha 
mwaka 2017 ikilinganishwa na ajali 2,840 zilizoripotiwa katika kipindi cha mwaka 2016. Huo ni 
upungufu wa ajali 586 sawa na asilimia 20.6. 
 
Katika matukio hayo ya ajali, jumla ya watu 2,705 walifariki katika kipindi cha Januari hadi 
Desemba, 2017 ikilinganishwa na watu 3,381 waliofariki katika kipindi kama hicho mwaka 2016. 
Huo ni upungufu wa vifo vya watu 676 sawa na asilimia 20.0. Pia watu waliojeruhiwa katika 
kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 ni 6,169 ikilinganishwa na watu 9,549 waliojeruhiwa 
katika kipindi kama hicho mwaka 2016 ambapo kulikuwa na upungufu wa majeruhi 3,380 sawa na 
asilimia 35.4 (Jedwali Na. 29).  

 
Jedwali Na. 29: Idadi ya Ajali, Vifo, Majeruhi, Tanzania, Januari hadi Desemba, 2016 na 2017 

Tukio 2016 2017 Tofauti Badiliko 
(asilimia) 

Matukio ya Ajali 10,297  6,022  -4,275 -41.5 
Ajali zilizosababisha Vifo 2,840  2,254  -586 -20.6 
Ajali zilizosababisha Majeruhi 4,285  2,348  -1,937 -45.2 
Ajali za Kawaida 3,171  1,420  -1,751 -55.2 

Watu Waliokufa 3,381  2,705  -676 -20.0 
Watu Waliojeruhiwa  9,549   6,169  -3,380 -35.4 
 
Mchoro Na. 5: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania, Januari hadi Desemba 2016 na 2017  
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Matukio ya usalama barabarani yamechambuliwa kwa kutofautisha Tanzania Bara na Tanzania 

Zanzibar kama ilivyo katika Jedwali Na. 30 na 31 na Michoro Na. 6 na 7 ambayo inaonesha idadi 

ya matukio ya ajali, ajali zilizosababisha vifo, idadi ya watu waliokufa na majeruhi waliotokana na 

ajali hizo. 

 
Jedwali Na. 30: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

Tukio 2016 2017 Tofauti Badiliko 
(asilimia) 

Matukio ya Ajali 9,856  5,578  -4278 -43.41 

Ajali zilizosababisha Vifo 2,720  2,146  -574 -21.10 

Ajali zilizosababisha Majeruhi 4,030  2,086  -1944 -48.24 

Ajali za Kawaida 3,106  1,346  -1760 -56.66 

Watu Waliokufa 3,256  2,581  -675 -20.73 

Watu Waliojeruhiwa 8,958  5,489  -3469 -38.73 
 
 
Mchoro Na. 6: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2016 na 2017  
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Jedwali Na. 31: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

Tukio 2016 2017 Tofauti Badiliko 
(asilimia) 

Matukio ya Ajali 441  444  3 0.7 

Ajali zilizosababisha Vifo 120  108  -12 -10.0 

Ajali zilizosababisha Majeruhi 255  264  7 2.7 

Ajali za Kawaida 65  74 9 13.8 

Watu Waliokufa 125  124  -1 -0.8 

Watu Waliojeruhiwa 591  542  89 15.1 
 
 
Mchoro Na. 7: Idadi ya Ajali, Vifo na Majeruhi, Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2016 na 2017 
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3.2 Ajali za Pikipiki 

Kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 pikipiki ziliendelea kuwa chombo cha usafirishaji 
kilichokuwa kinatumiwa na wananchi wengi katika shughuli mbalimbali kama njia rahisi zaidi ya 
usafirishaji wa abiria na mizigo mijini na vijijini. Licha ya nia njema ya Serikali ya kuwapunguzia 
wananchi adha ya usafiri, pikipiki zimekuwa mojawapo ya vyanzo vikubwa vya ajali za barabarani.  
 
Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya matukio 1,584 ya ajali za pikipiki 
yaliripotiwa ikilinganishwa na matukio 2,653 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Huo ni 
upungufu wa matukio 1,069 sawa na asilimia 40.3 (Jedwali Na. 32 na Mchoro Na. 8). 
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Jedwali Na. 32: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

Tukio 2016 2017 Tofauti Badiliko 
(asilimia) 

Ajali za Pikipiki 2,653 1,584 -1069 -40.3 

Watu Waliokufa 990 763 -227 -22.9 

Watu Waliojeruhiwa 1,997 1,224 -773 -38.7 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
 
 
Mchoro Na. 8: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

 
 

 

Jedwali Na. 33 na 34 yanaonesha matukio ya ajali za pikipiki, watu waliokufa na kujeruhiwa kwa 
Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2016 na 2017. 
 
Jedwali Na. 33: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2016 na 2017  

Tukio 2016 2017 Tofauti 
Badiliko 

(asilimia) 

Ajali za Pikipiki 2,542   1,459  -1083 -42.6 

Watu Waliokufa 970  728  -242 -24.9 

Watu Waliojeruhiwa 1,877  1,090  -787 -41.9 
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Jedwali Na. 34: Idadi ya Ajali za Pikipiki, Vifo na Majeruhi, Tanzania Zanzibar, Januari – Desemba, 2016 na 
2017 

Tukio 2016 2017 Tofauti 
Badiliko 

(asilimia) 

Ajali za Pikipiki 111  125  14 12.6 

Watu Waliokufa 20  35  15 75.0 

Watu Waliojeruhiwa 120  134  14 11.7 
 
Katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017, mikoa ya kipolisi iliyoongoza kwa kuwa na ajali 
nyingi za pikipiki ni Ilala (223), Kinondoni (212), Temeke (163), Ruvuma (76), Mbeya (69) na 
Shinyanga (59) kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 35. 
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Jedwali Na. 35: Idadi ya Matukio na Waathirika katika Usafiri wa Pikipiki kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, 
Januari – Desemba, 2017  

Mkoa  
Jumla ya 
Matukio 

Matukio ya 
Ajali 

Watu Waliokufa Watu Waliojeruhiwa 
Me Ke Me Ke 

Arusha 26 24 
 

18 1 
 

20 0 

Ilala 320 223 
 

16 0 
 

201 6 

Temeke 163 163 
 

15 0 
 

145 0 

Kinondoni 289 212 
 

30 0 
 

102 31 

Dodoma 80 57 
 

30 2 
 

47 3 

Geita 33 22 
 

16 0 
 

13 1 

Iringa 44 38 
 

34 3 
 

14 0 

Kagera 26 16 
 

11 0 
 

14 4 

Katavi 16 14 
 

6 0 
 

11 1 

Kigoma 34 24 
 

12 2 
 

9 0 

Kilimanjaro 55 34 
 

32 0 
 

19 0 

Lindi 41 37 
 

33 1 
 

22 0 

Mara 42 33 
 

26 1 
 

19 0 

Manyara 64 54 
 

26 4 
 

44 10 

Mbeya 87 69 
 

43 3 
 

36 10 

Morogoro 35 21 
 

25 0 
 

9 0 

Mtwara 40 26 
 

18 2 
 

18 2 

Mwanza 65 42 
 

33 0 
 

22 0 

Njombe 23 22 
 

21 1 
 

2 0 

Pwani 40 32 
 

33 0 
 

21 0 

Rukwa 8 8 
 

8 0 
 

4 0 

Ruvuma 110 76 
 

53 1 
 

64 0 

Shinyanga 69 59 
 

34 0 
 

52 1 

Simiyu 20 16 
 

16 0 
 

3 0 

Singida 10 7 
 

9 0 
 

3 0 

Songwe 29 22 
 

18 1 
 

19 0 

Tabora 57 44 
 

37 1 
 

35 1 

Tanga 26 20 
 

19 0 
 

14 0 

Tarime - Rorya 57 44 
 

33 0 
 

38 0 

Wanamaji 0 0 
 

0 0 
 

0 0 

Reli 0 0 
 

0 0 
 

0 0 

TAZARA 0 0 
 

0 0 
 

0 0 

Viwanja vya Ndege 0 0 
 

0 0 
 

0 0 

Tanzania Bara 1,909 1,459 
 

705 23 
 

1,020 70 

Kaskazini Pemba 953 8 
 

2 0 
 

5 1 

Kaskazini Unguja 420 19 
 

6 1 
 

18 3 

Kusini Pemba 543 8 
 

4 0 
 

5 0 

Kusini Unguja 593 26 
 

5 0 
 

28 5 

Mjini Magharibi 4,789 64 
 

16 1 
 

61 8 

Tanzania Zanzibar 7,298 125   33 2   117 17 

Tanzania 9,207 1,584   738 25   1,137 87 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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3.3 Vyanzo vya Ajali za Barabarani 

Vyanzo vikuu vya ajali za barabarani vimegawanyika katika makundi matatu: 

i. Sababu za kibinadamu;  

ii. Ubovu wa vyombo vya usafiri; na  

iii. Sababu za kimazingira.  

 
Jedwali Na. 36 linaonesha vyanzo mbalimbali vya ajali kulingana na makundi hayo. Jedwali 
linaonesha kwamba mwaka 2017 ajali nyingi zaidi zilizotokana na sababu za kibinadamu 
(ikijumuisha uzembe wa waendesha pikipiki) zilizochangia asilimia 86.5. Ubovu wa vyombo vya 
usafiri ulichangia asilimia 7.7 na sababu za kimazingira zilichangia asilimia 5.9. 
 
Jedwali Na. 36: Idadi ya Ajali kwa Vyanzo Vyake, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2017  

Vyanzo vya Ajali kwa Makundi 

2015   2016   2017 

Idadi Asilimia   Idadi Asilimia   Idadi Asilimia 

Sababu za Kibinadamu 
Uendeshaji wa hatari 1,041 12.5 1,041 10.6 618 11.1 

Uzembe wa dereva 1,827 21.9 2,583 26.2 1,573 28.2 
Uzembe wa waendesha baiskeli 410 4.9 447 4.5 205 3.7 

Uzembe wa waendesha pikipiki 2,009 24.1 1,808 18.3 1,142 20.5 
Uzembe wa abiria 11 0.1 20 0.2 6 0.1 

Mwendo kasi 691 8.3 730 7.4 509 9.1 
Mifugo isiyochungwa 20 0.2 9 0.1 13 0.2 

Kupita gari bila uangalifu 474 5.7 638 6.5 265 4.8 
Uzembe wa watembea kwa miguu 470 5.6 609 6.2 388 7.0 

Uzembe wa waendesha mikokoteni  22 0.3 12 0.1 7 0.1 
Ulevi 66 0.8 97 1.0 93 1.7 

Jumla 7,041 84.4 7,994 81.1 4,819  86.5  

 Ubovu wa Vyombo vya Usafiri 
Ubovu wa magari 502 6.0 755 7.7 381 6.8 

Hitilafu za taa za magari barabarani 104 1.2 123 1.2 47 0.8 

Jumla 606 7.3 878 8.9 428  7.7  

         Sababu za Kimazingira 
Moto 11 0.1 25 0.3 18 0.3 
Vizuizi vya njia 341 4.1 533 5.4 118 2.1 

Ubovu wa barabara 298 3.6 404 4.1 184 3.3 
Vivuko vya reli 40 0.5 22 0.2 7 0.1 

Jumla 690 8.3 984 10.0 327 5.9 

Jumla Kuu 8,337 100.0   9,856 100.0   5,574  100 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Mchoro Na. 9: Vyanzo vya Ajali za Barabarani, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2017  
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SURA YA NNE 

MWELEKEO WA HALI YA UHALIFU  

4.0 Utangulizi 

Takwimu za hali ya uhalifu za kila kipindi husaidia kupima utendaji kazi wa Jeshi la Polisi 
Tanzania kwa kushirikiana na wadau katika kukabiliana na matukio ya uhalifu nchini. Mwelekeo 
wa hali ya uhalifu hutoa viashiria vinavyoweza kutumika katika kupanga, kusimamia, kufuatilia na 
kutathmini mipango na programu za muda wa mfupi, kati na mrefu ili kupambana na uhalifu 
nchini. Mwelekeo huo huweza pia kurahisisha kazi ya kupanga mipango na kubuni mikakati mipya 
ya kukabiliana na kupunguza matukio ya uhalifu nchini kwa kiwango kikubwa. 
 
4.1 Mwelekeo wa Makosa ya Jinai 2008 – 2017  

Jedwali Na.37 linaonesha mwelekeo wa makosa ya jinai katika kipindi cha kuanzia mwaka 2008 
hadi 2017 (michoro Na. 10a,10b na 10c). Takwimu zinaonesha kuwa makosa makubwa ya jinai 
yaliongezeka katika kipindi cha mwaka 2008 hadi mwaka 2009 na kupungua kuanzia mwaka 2010 
hadi 2015. Hii ilitokana na maboresho ya Jeshi la Polisi yaliyoanza mwaka 2006 na matokeo yake 
kuanza kuonekana mwaka 2010. Aidha, katika kipindi cha mwaka 2016 hadi 2017, makosa 
yamepungua katika makundi ya makosa dhidi ya maadili ya jamii na kuwania mali. Vilevile kwa 
upande wa makosa madogo, yamepungua kwa makundi yote. Hii ni kutokana na kuongezeka kwa 
ushirikiano kati ya Jeshi la Polisi, wananchi na wadau wengine katika kushughulikia uhalifu. 
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Jedwali Na. 37: Idadi ya Makosa Makubwa na Madogo ya Jinai, Ajali Zilizosababisha Vifo, Vifo na Majeruhi, Tanzania, 2006 - 2016  

Aina ya Kosa 2008 2009 2010 2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Jumla ya Makosa Makubwa ya Jinai 102,092 103,669 94,390 76,052 72,765 73,219 70,153 68,814 75,487 67,140 

Makosa Dhidi ya Binadamu 11,387 12,496 11,364 11,049 11,206 11,335 11,166 10,698 12,567 12,578 

Makosa ya Kuwania Mali  76,568 75,525 68,527 50,863 46,773 45,470 43,808 40,427 40,700 33,815 

Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 14,137 15,648 14,499 14,140 14,786 16,414 15,179 17,689 22,220 20,747 

           Jumla ya Makosa Madogo ya Jinai 403,938 463,619 448,968 253,354 493,937 487,232 458,422 450,389 563,787 529,393 

Makosa Dhidi ya Binadamu 157,862 180,125 188,122 98,519 187,156 173,279 180,721 175,693 205,698 182,929 

Makosa ya Kuwania Mali  159,750 193,557 176,611 104,455 215,070 226,011 182,024 181,104 235,804 225,598 

Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 86,326 89,937 84,235 50,380 91,711 87,942 95,677 93,592 122,285 120,866 

           Usalama Barabarani 

          Matukio Madogo Usalama Barabarani 212,000 337,286 359,750 441,067 603,668 663,722 1,110,252 1,381,705 2,200,442 2,516,976 

Matukio ya Ajali za Barabarani 17,451 22,019 24,926 24,078 23,604 24,480 15,420 8,777 10,297 6,022 

           Jumla Kuu (Makosa ya Jinai na Usalama Barabarani) 735,481 926,593 928,034 794,551 1,193,974 1,248,653 1,654,247 1,909,685 2,850,013 3,119,531 

           Ajali Zilizosababisha Vifo 2,460 2,872 3,159 3,269 3,429 3,545 3,106 2,909 2,840 2,254 

Watu Waliokufa 2,840 3,851 3,687 4,013 4,062 4,091 3,857 3,574 3,381 2,705 

Watu Waliojeruhiwa 16,982 20,717 22,064 20,917 20,037 21,536 15,259 9,993 9,549 6,169 

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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Mchoro Na. 10a: Makosa Makubwa ya Jinai kwa Aina, Tanzania, Januari – Desemba, 2007 – 2017 
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Mchoro Na. 10b: Makosa Makubwa na Madogo ya Jinai, Tanzania, Januari – Desemba, 2007 – 2017 
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Mchoro Na. 10c: Makosa ya Usalama Barabarani Makubwa na Madogo, Tanzania, 2007 - 2017 

 
 

4.2 Mwelekeo wa Makosa ya Usalama Barabarani, 2007 - 2017 

Kwa upande wa usalama barabarani, Jedwali Na. 37 na Mchoro Na. 10d vinaonesha matukio 
makubwa ya usalama barabarani (ajali) yamepungua kwa asilimia 65.5 kwa kipindi cha miaka 10 
kutoka matukio ya ajali 17,451 mwaka 2008 hadi matukio 6,022 mwaka 2017. Hali kadhalika 
makosa madogo ya usalama barabarani yameongezeka mara kumi na mbili kutoka makosa 212,000 
mwaka 2008 hadi 2,516,976 mwaka 2017. Hali hii imechangiwa zaidi na ongezeko la udhibiti na 
usimamizi wa sheria za usalama barabarani, hivyo kupunguza matukio ya ajali na kuongezaka kwa 
makosa madogo (tozo/faini). 
 
Sambamba na kupungua kwa matukio ya ajali, kwa ujumla idadi ya vifo imepungua  licha ya 
kuongezeka katika baadhi ya miaka. Jumla ya watu 2,840 walikufa kwa ajali za barabarani  mwaka 
2008 ikilinganishwa na watu 2,705 waliokufa kwa ajali mwaka 2017. Huo ni upungufu wa  vifo 
135 sawa na asilimia 4.7. Vilevile idadi ya majeruhi imepungua kwa asilimia 63.7 kwa kipindi cha 
miaka kumi kutoka majeruhi 16,982 mwaka 2008 hadi majeruhi 6,169 mwaka 2017. 
 
Mchoro Na. 10d: Matukio ya Ajali za Barabarani, Tanzania, 2007 – 2017 
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SURA YA TANO 

USIMAMIZI WA MASHTAKA - DPP 

5.0 Utangulizi  

Tanganyika ilipata uhuru mwaka 1961 na ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka  ilipewa mamlaka ya 
kuendesha kesi zote za jinai nchini. Baada ya marekebisho ya katiba ya nchi ya mwaka 1962,  jina 
Mkurugenzi wa Mashtaka liliondolewa katika katiba, hivyo kazi zake na majukumu yake 
yaliingizwa katika sheria ya mwenendo wa Makosa ya Jinai ''Code cap20'' na baadaye katika Sheria 
ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai ya 1985. 
 
Kutokana na mabadiliko hayo ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka ilikasimu majukumu yake ya 
kuendesha kesi za jinai nchini kwa Jeshi la polisi ambalo kwa wakati huo lilikuwa nchi nzima. 
Hivyo ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka iliendelea kubaki na majukumu ya kutoa maelekezo na 
kuendesha kesi mahakama kuu ya Tanzania na Mahakama ya Rufaa. 
 
Kutokana na nyakati na mahitaji, ilionekana kuwa kuna haja ya kufanya mabadiliko ya utaratibu wa 
usimamizi wa mashitaki. Ili kukidhi matakwa ya kisheria ya kuhakikisha haki inatendeka na 
kuonekana. Sheria ya usimamizi wa mashitaka (Mwongozo kuhusu utaratibu mpya wa ufunguaji 
wa kesi za jinai), mwongozo wa mwaka 2012 ulitoa utaratibu ambao ndio unaotumika hadi sasa. 
 
        Kwa kuwa utaratibu wa kufungua, kuendesha na kusimamia mienendo ya kesi za jinai nchini 
upo kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Sura 2, sheria ya usimamizi wa 
mashitaka Sura ya 430, Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai Sura ya 20, pamoja na sheria na 
miongozo mbalimbali iliyopo inasimamiwa na Mkurugenzi wa Mashitaka.  
       Ibara ya 59B(4) (a), (b) na (c) ya katiba na fungu la 8 la Sheria ya Usimamizi wa Mashitaka 
vinatamka misingi mitatu ambayo inamuongoza Mkurugenzi wa Mashtaka na maafisa 
wanaotekeleza majukumu kwa niaba yake kuifuata, ambayo ni kutekeleza majukumu yao kwa nia 
ya kutenda haki, kuzuia matumizi mabaya ya taratibu za utoaji haki na kuzingatia maslahi ya 
umma.  
 
      Kutokana na mabadiliko hayo; pia iliundwa Sheria ya Huduma ya Taifa ya Mashitaka Na 
1/2008 (NPSA), kifungu cha 4 cha sheria kimeelezea uanzishwaji wa huduma ya Taifa ya 
mashitaka (NPS) na mamlaka ya kazi ya kitaifa kwa ajili ya kesi za jinai na uchunguzi wa makosa 
ya jinai chini ya maelekezo ya jumla ya DPP. 
 
     Ili kuleta ufanisi idara ya mashitaka ya umma imegawanyika katika sehemu tano: Sehemu ya 
kwanza, inahusika na rushwa, udanganyifu na makosa ya kimtandao (cyber), sehemu ya pili, 
makosa ya kimataifa, sehemu ya tatu, makosa dhidi ya mtu, sehemu ya nne, maliasili na upyaji na 
usimamizi wa uchunguzi na ustaarabu.  
 



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2017 

                                 

 
62 

     Kutokana na kutenganisha kwa shughuli za upelelezi na uendeshaji wa mashitaka, ambapo Jeshi 
la Polisi limepewa jukumu la upelelezi na shughuli zote za uendeshaji mashitaka zinafanyika chini 
ya ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) . Hali hii imeongeza ufanisi.  
 
     Takwimu zinaonyesha kuwa katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2017, ofisi ya Mashtaka 
kwa Umma ilipokea jumla ya kesi 31,365, toka jeshi la polisi idara ya upelelezi .baada ya  kuzipitia 
zilikidhi haja ya kisheria ambapo kesi 5,427 zilipata mafanikio, kesi 1,154 zilishindwa na kesi 
24,784 bado zinaendelea mahakamani  katika hatua mbalimbali (Jedwali Na. 38).  
 
Jedwali Na. 38: Namna Kesi Zilivyoshughulikiwa Kimikoa, Tanzania Bara, Januari – Desemba, 2017.  

Mkoa 
Kesi Zilizofikishwa 

Mahakamani  
Kesi Zilizoshinda 

Mahakamani 
Kesi Zilizoshindwa 

Mahakamani 
Kesi Zinazoendelea 

Mahakamani 
Arusha  1,342 127 140 1,075 
Ilala 1,718 44 28 1,646 
Temeke 1,469 313 21 1,135 
Kinondoni 2,910 219 148 2,543 
Dodoma 1,302 216 39 1,047 
Geita 306 93 12 201 
Iringa 650 75 24 551 
Kagera 2,008 639 142 1,227 
Katavi 334 187 47 100 
Kigoma 1,103 46 7 1,050 
Kilimanjaro 1,464 155 27 1,282 
Lindi 730 224 54 452 
Mara 1,050 95 32 923 
Manyara 1,127 232 50 845 
Mbeya 953 92 5 856 
Morogoro 2,389 572 83 1,734 
Mtwara 728 171 9 548 
Mwanza 1,089 168 27 894 
Njombe 460 128 17 315 
Pwani 911 119 21 771 
Rufiji 228 11 4 213 
Rukwa 607 129 24 454 
Ruvuma 906 84 17 805 
Shinyanga 762 115 48 599 
Simiyu 389 156 17 216 
Singida 692 155 13 524 
Songwe 583 184 37 362 
Tabora 1,055 289 25 741 
Tanga 1,385 300 28 1,057 
Tarime - Rorya 625 75 8 542 
Wanamaji 36 0 0 36 
Reli 34 10 0 24 
Tazara 0 0 0 0 
Viwanja vya.Ndege 10 1 0 9 
Bandari 10 3 0 7 
Tanzania Bara 31,365 5,427 1,154 24,784 
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Sura hii ya usimamizi wa mashitaka ya jinai imekuwa chachu ya kuhakikisha ushirikiano baina ya 
taasisi hizi unadumishwa kwa kupeana taarifa zitakazoboresha zaidi taarifa zijazo ili kuhakisha 
kuwa takwimu lazima zitumike katika kutuongoza na kupanga mipango endelevu lengo ni  
kuzitumia katika kutoa maamuzi nyenye tija kwa taifa . 
 
Pamoja na kesi hizo, pia ushughulikiaji wa kesi zinazohusu watoto walioshitakiwa kwa makosa 
mbalimbali uilijitokeza katika mikoa ya Singida, Shinyanga, Mtwara, Tanga na Dar es Salaam. 
Jumla ya kesi 130 zilishughulikiwa (Jedwali Na. 39). 
 
Jedwali Na. 39: Kesi za Watoto Kimkoa  

Mkoa Kesi Zilizoripotiwa  

Kesi 
Zilizopokelewa 

Mahakamani  
Kesi Zilizoshinda 

Mahakamani  
Kesi Zilizoshindwa 

Mahakamani 
Singida  25 25 5 1 
Shinyanga  16 16 2 0 
Mtwara  18 18 2 1 
Tanga  49 49 8 1 
Dar es Salaam  22 22 5 2 
Jumla 130 130 22 5 
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SURA YA SITA 

TAARIFA ZA WAFUNGWA WALIOPATA MSAMAHA 

6.0 Utangulizi 

Jeshi la Magereza Tanzania Bara lina jukumu la kuhakikisha linasimamia na kuhifadhi wafungwa 
wa aina zote chini ya ulinzi halali wa kisheria, kuandaa na kutekeleza taratibu za urekebishaji wa 
wahalifu na kuendesha shughuli na huduma kwa watuhumiwa (mahabusu). Jukumu hilo linatokana 
na Sheria ya Magereza Na. 34 ya Mwaka 1967 iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002 na sheria 
nyingine na Kanuni za Uendeshaji Magereza za Mwaka 1968 na marekebisho yake. 
  
Kufikia mwishoni mwa mwaka 2017 kulikuwa na jumla ya wafungwa 21,265 magerezani Tanzania 
Bara, kati yao wanaume walikuwa 20,684 sawa na asilimia 97.3 na wanawake walikuwa 581 sawa 
na asilimia 2.7. Makosa yaliyokuwa na wafungwa wengi magerezani ni wizi lililokuwa na 
wafungwa 4,558 sawa na asilimia 21.4, kuvunja na kuiba (wafungwa 3,836 sawa na asilimia 18.0) 
na unyang’anyi (wafungwa 3,266 sawa na asilimia 15.3). Makosa yaliyokuwa na wafungwa 
wachache ni kupatikana na pombe ya moshi lililokuwa na wafungwa 241 sawa na asilimia 1.1 na 
uzururaji (wafungwa 260 sawa na asilimia 1.2). Mikoa iliyoongoza kuwa na wafungwa wengi 
magerezani ni Dar es Salaam uliokuwa na wafungwa 2,340 sawa na asilimia 11.0, Mwanza 
(wafungwa 2,204 sawa na asilimia 10.4) na Kagera (wafungwa 1,889 sawa na asilimia 8.9). Mikoa 
yenye wafungwa wachache magerezani ni Ruvuma (wafungwa 225 sawa na asilimia 1.1), Lindi 
(wafungwa 382 sawa na asilimia 1.8) na Manyara (wafungwa 415 sawa na asilimia 2.0). 
 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ibara ya 45(1)(a-d) inampa Rais mamlaka ya 
kumsamehe mfungwa kwa amri au bila sababu, makosa au madai yote yanayohusu Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Msamaha hutolewa kila mwaka kwa wafungwa ambao bodi ya 
parole imeona kuwa wana sifa za kupata msamaha. 
 
Sifa zinazopewa kipaumbele kwa wafungwa kupata msamaha ni zifuatazo:- 

i. Wafungwa wote ambao baada ya punguzo la kawaida la moja ya tatu (1/3) linalotolewa chini 
ya Kifungu 49(1) cha Sheria ya Magereza Sura ya 58, watakuwa wametumikia nusu (½) ya 
vifungo vyao vilivyobaki, isipokuwa wafungwa walioorodheshwa katika Ibara ya 2(i – xxi); 

ii. Wafungwa wagonjwa wenye magonjwa kama UKIMWI, kifua kikuu na saratani; 
iii. Wafungwa wazee wenye umri wa miaka sabini (70) au zaidi; 
iv. Wafungwa wa kike walioingia na mimba gerezani, pamoja na wale walioingia na watoto 

wanaonyonya na wasionyonya; na 
v. Wafungwa wenye ulemavu wa mwili na akili. 

 
Katika kuadhimisha Miaka 56 ya Uhuru tarehe 09 Desemba 2017 Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa kutumia madaraka aliyopewa chini ya Ibara ya 45(1)(d) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitoa msamaha kwa wafungwa 8,221 waliokuwepo 
magerezani. 
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6.1 Wafungwa Waliosamehewa Vifungo 
Mwaka 2017, tarehe 9 Desemba, wafungwa 8,221 walipata msamaha wa Rais. Kati ya hao 
wafungwa 1,892 sawa na asilimia 23.0 waliachiwa huru kabisa na kurudi kwenye jamii zao. 
Mheshimiwa Rais alitoa msamaha kwa wafungwa 61 wa makosa ya mauaji  waliokuwa wamekaa 
gerezani kwa muda mrefu baada ya kuhukumiwa kunyongwa hadi kufa. Adhabu zao zilibadilishwa 
na kuwa kifungo cha maisha. Pia alitoa msamaha kwa wafungwa wawili (2) wa makosa ya 
kujamiiana waliohukumiwa kifungo cha maisha. 
 
Makosa yaliyoongoza kwa idadi ya wafungwa walioachiwa huru ni wizi (wafungwa 541), kujeruhi 
(wafungwa 181) na kuvunja na kuiba (wafungwa 111). Makosa yaliyokuwa na idadi ndogo ya 
wafungwa ni kujamiiana ( wafungwa 2), uzururaji (wafungwa 3) na kuchoma nyumba moto 
(wafungwa 6). 
 
Mikoa iliyokuwa na wafungwa wengi walioachiwa huru ni Pwani (wafungwa 276), Kagera 
(wafungwa 234) na Kigoma (wafungwa 211). Mikoa iliyoachia wafungwa wachache ni Ruvuma 
(wafungwa 18), Lindi (wafungwa 30) na Mtwara (wafungwa 31) (Jedwali Na. 40). 
 
Jedwali Na. 40: Idadi ya Wafungwa Walioachiwa Huru kwa Aina ya Kosa na Mkoa , Tanzania Bara, 2017  

Mkoa  
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Arusha 0 6 16 2 0 0 4 0 0 0 9 37 
Dar es Salaam 19 5 54 12 2 0 9 0 0 0 16 117 
Dodoma 15 16 27 3 0 0 13 0 0 0 15 89 
Iringa 0 7 16 2 0 0 6 0 0 0 7 38 
Kagera 0 9 54 26 0 0 21 0 3 0 121 234 
Kigoma 0 3 13 1 0 0 7 1 1 0 185 211 
Kilimanjaro 0 7 20 5 0 0 8 0 0 0 5 45 
Lindi 0 3 6 2 0 0 7 0 0 0 12 30 
Mara 0 4 24 5 0 0 6 0 0 0 21 60 
Manyara 0 1 14 1 0 0 7 0 2 0 11 36 
Mwanza 5 7 57 2 0 0 14 1 0 0 34 120 
Mbeya 4 3 32 8 0 0 10 0 0 0 56 113 
Morogoro 5 4 58 12 0 0 18 1 0 3 24 125 
Mtwara 0 3 15 2 0 0 6 0 1 0 4 31 
Rukwa 0 6 18 5 0 0 6 0 0 0 23 58 
Ruvuma 0 4 5 0 0 0 5 1 0 0 3 18 
Singida 0 3 15 2 0 0 0 0 0 0 14 34 
Shinyanga 0 2 33 2 0 0 15 0 0 0 29 81 
Tabora 2 7 23 7 0 0 7 1 0 0 25 72 
Tanga 11 3 24 4 0 0 9 1 0 0 15 67 
Pwani 0 3 17 8 0 0 3 0 0 0 245 276 
Jumla 61 106 541 111 2 0 181 6 7 3 874 1,892 
Chanzo: Jeshi la Magereza Tanzania Bara 
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6.2 Wafungwa Waliopunguziwa Vifungo 

Wafungwa 6,329 waliokuwepo magerezani mwaka 2017, walipunguziwa vifungo kutokana na 

msamaha wa Rais. Hivyo, muda wa kukaa gerezani ulipungua baada ya kupunguziwa sehemu ya 

vifungo vyao. Makosa yaliyoongoza kwa idadi ya wafungwa waliopunguziwa vifungo ni wizi 

(wafungwa 1,927), kujeruhi (wafungwa 691) na kuvunja na kuiba (wafungwa 619). Makosa 

yaliyokuwa na wafungwa wachache yalikuwa ni uzururaji (wafungwa 13), kupatikana na pombe 

haramu ya moshi (wafungwa 17) na kuchoma nyumba moto (wafungwa 42) (Jedwali Na. 41). 

 
Jedwali Na. 41: Idadi ya Wafungwa Waliopunguziwa Vifungo Gerezani kwa Aina ya Kosa na Mkoa, Tanzania 

Bara, 2017 

Mkoa 

Aina ya Kosa 

Jumla 
Kujaribu 

kuua Wizi 
Kuvunja 
na kuiba Kujeruhi 

Kuchoma 
nyumba 

moto 

Kupatikana 
na pombe 

haramu ya 
moshi 

Uzuru
raji 

Makosa 
mengine 

Arusha 18 38 14 9 0 0 4 37 120 

D'Salaam 19 150 44 47 0 2 0 152 414 

Dodoma 33 106 22 50 6 0 0 61 278 

Iringa 53 78 25 26 3 0 0 16 201 

Kagera 18 300 80 70 3 0 8 330 809 

Kigoma 15 44 10 33 4 0 0 286 392 

Kilimanjaro 21 53 24 23 0 2 0 37 160 

Lindi 4 29 27 18 2 5 0 13 98 

Mara 47 73 15 51 0 3 0 95 284 

Manyara 22 65 15 25 1 1 0 45 174 

Mwanza 39 159 37 47 1 0 0 154 437 

Mbeya 27 106 51 47 3 1 0 248 483 

Morogoro 42 218 68 67 1 0 1 135 532 

Mtwara 10 29 16 33 1 0 0 27 116 

Rukwa 24 93 42 24 2 0 0 203 388 

Ruvuma 7 16 9 4 0 1 0 21 58 

Singida 10 28 32 18 1 0 0 33 122 

Shinyanga 28 104 31 43 2 1 0 190 399 

Tabora 35 96 23 26 10 1 0 229 420 

Tanga 14 75 15 20 0 0 0 86 210 

Pwani 3 67 19 10 2 0 0 133 234 

Jumla 489 1,927 619 691 42 17 13 2,531 6,329 
Chanzo: Jeshi la Magereza Tanzania Bara 



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2017 

                                 

 
67 

SURA YA SABA 

UHUSIANO KATI YA UHALIFU NA VIGEZO VYA KIJAMII NA KIUCHUMI 

7.0 Utangulizi 

Sura hii inaonesha uhusiano ulikuwepo baina ya makosa mbalimbali na vigezo vya kijamii, 
utandawazi na kiuchumi kama vile idadi ya watu, eneo la ardhi na idadi ya askari kwa kipindi cha 
kuanzia Januari hadi Desemba, 2017. 
 
Tafiti mbalimbali zilizofanyika zinaonesha kuwa kwa ujumla kuna uhusiano mkubwa kati ya 
uhalifu na hali ya maisha ya watu pamoja na mazingira. Uzoefu, ujuzi na uelewa unaotokana na 
uhusiano huu hurahisisha kubuni mikakati na mbinu za kupambana na uhalifu. 
 
7.1 Uchambuzi wa Uhusiano wa Uhalifu na Masuala ya Kijamii na Kiuchumi 

Katika uchambuzi huu, uhusiano ufuatao umebainika:  
Idadi ya makosa yanayotendeka yana uhusiano wa karibu na ongezeko la idadi ya 
watu.Uhusiano huu kwa kawaida ni chanya. Hii ina maana kwamba mikoa yenye idadi kubwa 
ya watu ina idadi kubwa ya makosa tofauti na mikoa yenye watu wachache. Kutokana na 
matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi, 2012 katika Mkoa wa Dar es Salaam, makisio ya idadi ya 
watu kwa mwaka 2017 ni 5,781,557 na makosa ya jinai yaliyoripotiwa ni 139,835. Mwanza 
(watu 3,217,328, makosa 50,167), Morogoro (watu 2,495,462, makosa 31,761) na Mbeya (watu 
1,929,359, makosa 26,925). 

 
Hali halisi inaonesha kuwa kuna uhusiano hasi wa idadi ya askari na umaskini. Hii ina maana 
kwamba idadi ya askari ikiongezeka ulinzi utaimarika na kusababisha utulivu ambao 
utawawezesha watu kutumia muda wao vizuri katika shughuli za uzalishaji mali na matokeo 
yake ni kupunguza kasi ya umaskini. Kwa maneno mengine, hii inamaanisha kuwa kuwepo kwa 
askari wengi kunaweka mazingira ya usalama yanayowawezesha wakazi kufanya kazi za 
uzalishaji kwa utulivu. 
 
Umaskini una uhusiano wa moja kwa moja na uhalifu. Hii ni kwa sababu kadri pato la mtu 
linavyopungua umaskini unaongezeka hivyo kusababisha kuwepo na ongezeko la matukio ya 
uhalifu kwani mtu mmoja mmoja atatumia njia zozote zikiwemo njia zisizo halali kuhakikisha 
anainua pato lake binafsi. 

 
7.2 Uhusiano wa Makosa ya Jinai na Idadi ya Watu, Eneo na Jeshi la Polisi 

7.2.1 Uwiano wa Askari na Idadi ya Watu 
Uwiano wa askari na idadi ya watu unaonesha idadi ya watu wanao hudumiwa na askari Polisi 
mmoja. Kulingana na matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi Tanzania kwa mwaka 2012, makisio 
ya idadi ya watu kwa mwaka 2017 ni 51,557,365 ambapo idadi ya askari polisi nchi nzima kwa 
mwaka 2017 ilikuwa 46,860. Kwa hiyo, askari mmoja anahudumia watu 1,100. Kulingana na 



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2017 

                                 

 
68 

viwango vya kimataifa, askari mmoja anatakiwa kuhudumia si zaidi ya watu 450 (UN -ISCCJ 2011 
Report1). Hii ina maana kuwa askari polisi wa Tanzania ana mzigo mkubwa zaidi ya mara mbili ya 
ule unaopendekezwa kimataifa. Ili kukidhi viwango vya kimataifa, Jeshi la Polisi linahitaji kuajiri 
angalau mara mbili zaidi ya idadi ya askari waliokuwepo mwaka 2017. 
 
Jedwali Na. 42 linaonesha uwiano kati ya idadi ya watu na askari, makosa ya jinai kwa kila askari 
na idadi ya askari kwa kila eneo la kilometa 100 za mraba kimkoa. Mikoa inayoongoza kwa uwiano 
mkubwa wa watu kwa askari ni Simiyu (1:2,373), Tabora (1:2,248), Songwe (1:1,969), Kagera 
(1:1,934) na Kigoma (1:1,900). Mikoa yenye uwiano mdogo ni Kusini Unguja (1:219), Mjini 
Magharibi (1:279), Kaskazini Unguja (1:440) na Kusini Pemba (1:492). 
 
Jedwali Na. 42: Uwiano Kati ya Idadi ya Watu na Askari , Makosa ya Jinai kwa kila Askari na Idadi ya Askari 

kwa Kila Kilomita 100 za Mraba Kimkoa, Tanzania, Januari - Desemba, 2017 

Mkoa 
Makosa ya 

Jinai  Idadi ya Watu 

Eneo 
(kilomita za 

Mraba) 
Idadi ya 

Askari 
Watu / 
Askari 

Askari / 
kilomita za 
Mraba 100 

Makosa ya 
Jinai / Askari 

Arusha  24,896 1,943,196 37,576 1,925 1,009 5 13 
Dar es Salaam 139,835 5,781,557 1,393 7,794 742 560 18 
Dodoma 19,643 2,312,141 41,311 1,845 1,253 4 11 
Geita 19,890 1,983,653 20,054 1,058 1,875 5 19 
Iringa 11,256 996,105 35,503 1,127 884 3 10 
Kagera 18,390 2,879,231 25,265 1,489 1,934 6 12 
Katavi 7,046 663,685 45,843 630 1,053 1 11 
Kigoma 13,306 2,399,121 37,040 1,263 1,900 3 11 
Kilimanjaro 34,161 1,790,113 13,250 2,046 875 15 17 
Lindi 6,848 905,947 66,040 924 980 1 7 
Manyara 15,552 1,670,191 44,522 1,091 1,531 2 14 
Mara 16,133 1,972,173 21,760 1,171 1,684 5 14 
Mbeya 26,925 1,929,359 37,719 1,484 1,300 4 18 
Morogoro 31,761 2,495,462 70,624 1,915 1,303 3 17 
Mtwara 10,761 1,351,038 16,710 1,138 1,187 7 9 
Mwanza 50,167 3,217,328 9,467 1,936 1,662 20 26 
Njombe 16,430 1,224,120 21,347 783 1,563 2 21 
Pwani 9,132 730,555 32,547 1,089 671 5 8 
Rufiji 2,375 NA NA 417 0 0 6 
Rukwa 8,591 1,179,149 22,792 903 1,306 4 10 
Ruvuma 12,509 1,530,955 63,669 1,081 1,416 2 12 
Shinyanga 13,611 1,701,220 18,901 1,111 1,531 6 12 
Simiyu 7,500 1,736,839 25,212 732 2,373 3 10 
Singida 12,551 1,539,286 49,340 1,118 1,377 2 11 
Songwe 7,401 1173667 22,631 596 1,969 3 12 
Tabora 19,240 2,652,514 76,150 1,180 2,248 2 16 
Tanga 18,406 2,286,528 26,677 1,529 1,495 6 12 
Tarime - Rorya 11,030 NA NA 856 0 0 13 
Vikosi 1,107 NA NA 2,028 NA 1 
Tanzania Bara 586,453 50,045,133 883,343 42,259 1,184 5 14 
Kaskazini Unguja 1,909 219,980 470 500 440 106 4 
Kusini Unguja 1,321 127,744 854 583 219 68 2 
Mjini Magharibi 5,040 732,408 230 2,624 279 1,141 2 
Kaskazini Pemba 748 225,952 574 475 476 83 2 
Kusini Pemba 1062 206,148 332 419 492 126 3 
Tanzania Zanzibar 10,080 1,512,232 2,460 4,601 329 187 2 
Tanzania 596,533 51,557,365 885,803 46,860 1,100 5 13 

 
                                                
1UN - United Nations report on International Statistics on Crime and Criminal Justice. 
 



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2017 

                                 

 
69 

7.2.2 Uwiano wa Askari na Ukubwa wa Eneo 
Pamoja na kuhudumia idadi kubwa ya watu, kila askari Polisi bado ana eneo kubwa la mraba la 
kuhudumia. Jedwali Na. 42 linaonesha kuwa Tanzania ina wastani wa askari 5 kwa kila kilomita 
100 za mraba za kuhudumia. Hii inamaanisha kuwa askari mmoja ana eneo la kilomita 20 za mraba 
za kuhudumia. Hata hivyo uwiano huo wa askari kwa eneo hutofautiana kati ya mkoa na mkoa. 
 
Mikoa inayoongoza kwa kuwa na idadi ndogo ya askari kwa eneo la kilomita 100 za mraba ni Lindi 
na Katavi (1 kwa kila mmoja), Ruvuma, Manyara, Singida, Njombe na Tabora (2 kwa kila mmoja). 
Idadi ndogo ya askari inachangiwa na ukweli kuwa baadhi ya kilometa za mraba katika mikoa hii 
ni mapori, maeneo rasmi ya hifadhi za taifa na mbuga za wanyama. Mikoa yenye idadi kubwa ya 
askari kwa eneo la kilomita 100 za mraba ni Mjini Magharibi (1,141), Dar es Salaam (560), Kusini 
Pemba (126), Kaskazini Unguja (106), Kaskazini Pemba (83) na Kusini Unguja (68). 
 
Hata hivyo, kuna askari hususani katika makao makuu ya mikoa na wilaya ambao hawashughuliki 
na uhalifu moja kwa moja bali hushughulika na kazi maalumu kama vile utawala, utaalamu, ufundi 
na ulinzi. Hali hii inapunguza idadi ya askari waliopo kushughulikia uhalifu moja kwa moja. 
 

7.2.3 Idadi ya Makosa ya Jinai kwa Askari 
Pamoja na idadi ya watu na eneo kwa kilometa za mraba, idadi ya makosa ya jinai yanayotokea 
katika jamii huchangia uzito wa kazi kwa askari polisi. Jedwali Na. 42 linabainisha kuwa askari 
mmoja anatakiwa kupeleleza wastani wa makosa 13 kwa mwaka. Idadi hii ya makosa hutofautiana 
baina ya mkoa na mkoa, ambapo Mwanza askari mmoja anatakiwa kupepeleleza yalikuwa makosa 
26, Njombe (makosa 21), Geita (makosa 19), Dar- es-Salaam na Mbeya (18 kwa kila mmoja). Kwa 
ujumla mikoa ya Zanzibar ina uwiano mdogo zaidi wa makosa ya kuchunguzwa (2) kwa kila 
askari. 
 
7.3 Makosa ya Usalama Barabarani 

Taarifa za kiutawala zinaonesha kuwa Jeshi la Polisi lina idadi ya askari 5,053 wa kikosi cha 
usalama barabarani. Takwimu zinaonesha kwamba katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 
kulikuwa na jumla ya makosa makubwa na madogo ya usalama barabarani 2,522,998. Makosa 
makubwa yalikuwa 6,022 ambayo ni sawa na asilimia 0.2 ya makosa yote na makosa madogo 
yalikuwa 2,516,976 (asilimia 99.8). Hii ina maana kuwa askari mmoja alitakiwa kushughulikia 
makosa 499 ya usalama barabarani kwa mwaka 2017.  
 

Jedwali Na.43 linatoa takwimu zinazoonesha uwiano wa makosa ya usalama barabarani, kwa kila 
askari wa kikosi cha usalama barabarani. Uwiano huu unatofautiana baina ya mkoa na mkoa, 
ambapo mikoa yenye uwiano mkubwa ni Dar es Salaam (1:1,212), Tarime Rorya (1:628), Songwe 
(1:596), Dodoma (1:548), Arusha (1:520), Mwanza (1:502) na Shinyanga (1:478). Mikoa yenye 
uwiano mdogo ni Mjini Magharibi (1:42), Kusini Pemba (1:48), Kaskazini Pemba (1:65), Kusini 
Unguja (1:74) na Kaskazini Unguja (1:75), Tanga (1:177), Katavi (1:186), Lindi (1:226) na 
Kigoma (1:252). 
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Jedwali Na. 43: Uwiano Kati ya Matukio ya Usalama Barabarani na Idadi ya Watu kwa Askari kwa Mikoa ya 

Kipolisi, Tanzania, Januari - Desemba, 2017  

Mkoa 

Matukio ya 
Usalama 

Barabarani Idadi ya Watu 
Idadi ya 

Askari Watu / Askari 
Matukio / 

Askari 
Arusha  127,414 1,943,196 245 7,931 520 
Dar es Salaam 958,839 5,781,557 791 7,309 1212 
Dodoma 95,344 2,312,141 174 13,288 548 
Geita 52,048 1,983,653 169 11,738 308 
Iringa 73,244 996,105 168 5,929 436 
Kagera 71,545 2,879,231 172 16,740 416 
Katavi 10,946 663,685 59 11,249 186 
Kigoma 24,684 2,399,121 98 24,481 252 
Kilimanjaro 69,604 1,790,113 193 9,275 361 
Lindi 38,823 905,947 172 5,267 226 
Manyara 43,906 1,670,191 124 13,469 354 
Mara 34,050 1,972,173 119 16,573 286 
Mbeya 78,807 1,929,359 292 6,607 270 
Morogoro 117,304 2,495,462 246 10,144 477 
Mtwara 58,583 1,351,038 134 10,082 437 
Mwanza 115,497 3,217,328 230 13,988 502 
Njombe 42,968 1,224,120 105 11,658 409 
Pwani 129,742 730,555 282 2,591 460 
Rukwa 29,062 1,179,149 96 12,283 303 
Ruvuma 41,574 1,530,955 92 16,641 452 
Shinyanga 62,672 1,701,220 131 12,986 478 
Simiyu 27,003 1,736,839 85 20,433 318 
Singida 42,289 1,539,286 119 12,935 355 
Songwe 30,991 1,173,667 52 22,571 596 
Tabora 60,190 2,652,514 129 20,562 467 
Tanga 23,150 2,286,528 131 17,454 177 
Tarime - Rorya 42,692 0 68 0 628 
Tanzania Bara 2,502,971 50,045,133 4,676 10,703 535 
Kaskazini Unguja 3,381 219,980 45 4,888 75 
Kusini Unguja 3,718 127,744 50 2,555 74 
Mjini Magharibi 8,529 732,408 202 3,626 42 
Kaskazini Pemba 2,134 225,952 33 6,847 65 
Kusini Pemba 2,265 206,148 47 4,386 48 
Tanzania Zanzibar 20,027 1,512,232 377 4,011 53 
Tanzania  2,522,998 51,557,365 5,053 10,203 499 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
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SURA YA NANE 

MIKAKATI YA KUKABILIANA NA UHALIFU 

8.0 Utangulizi 

Mikakati ya kukabiliana na uhalifu nchini inatokana na sura zilizotangulia ambazo zimejihusisha 

zaidi na hali ya uhalifu kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017. Sura hii inahusu vyanzo na 

changamoto za hali ya uhalifu nchini pamoja na mikakati ya kukabiliana na hali hiyo katika kipindi 

cha mwaka 2017. Takwimu hizi ni muhimu katika kuandaa mipango na namna ya kupambana na 

uhalifu, kwa kuainisha na kuanzisha mikakati mipya pamoja na kupata rasilimali za kutosha kutoka 

kwa wadau mbalimbali kwa ajili ya kuboresha mikakati ya kutokomeza uhalifu na kupunguza ajali 

za barabarani nchini.  

 

Sura hii inatumia takwimu zilizoripotiwa katika sura zilizotangulia kuelezea mikakati kwa makosa 

yafuatayo: 

i. Makosa dhidi ya binadamu; 

ii. Makosa ya kuwania mali; 

iii. Makosa dhidi ya maadili ya jamii; 

iv. Matukio ya usalama barabarani; 

v. Makosa ya uhalifu wa kifedha; na 

vi. Makosa kwa njia ya mtandao. 

 

Mikakati inayotumika kwa ajili ya kudhibiti na kupambana na makosa mbalimbali imeelezwa kwa 

muhtasari kwenye majedwali yafuatayo: 
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8.1 Makosa Dhidi ya Binadamu 
Jedwali Na. 44: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa Dhidi ya Binadamu, Tanzania, 

2017 

Makosa Dhidi ya Binadamu 

Kosa 

Idadi ya Makosa 
(Januari - 

Desemba, 2017 ) Chanzo  Mikakati  
1. Mauaji 
 

33,0263026 i. Imani za kishirikina 
ii. Visasi  

iii. Tamaa ya kupata 
mali kinyume cha 
sheria 

iv. Ulevi wa 
kupindukia 

v. Wivu wa 
mapenzi/ugoni 

vi. Migogoro ya 
ardhi/mali 

 

i. Kuhamasisha umma na wadau wengine 
katika jamii kuacha kushiriki kwenye 
mauaji ya wazee, albino au mtu yeyote 
anayekabiliwa na tuhuma zinazohusiana 
na masuala ya jinai 

ii. Kutoa elimu kwa umma kupitia njia 
mbalimbali ili jamii ibadilike na kuacha 
kujichukulia sheria mkononi 

iii. Kuhamasisha jamii ili ijihusishe  na 
shughuli zilizo halali katika kujipatia 
kipato 

iv. Jeshi la Polisi kuendelea kushirikiana na 
wadau mbalimbali katika kutafuta 
ufumbuzi wa migogoro ya Ardhi 

2. Kubaka 
 

8,039 i. Utandawazi 
ii. Imani za kishirikina 

iii. Tamaa za kimwili 
iv. Kukosa maadili ya 

kidini na kijamii 

i. Kuendelea na mchakato wa kuielimisha 
jamii kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali katika usimamizi wa sheria 
ipasavyo (Sheria ya Makosa ya 
Kimtandao ya Mwaka 2016) 

ii. Kuelimisha jamii kuzingatia na kufuata 
maadili ya Kitanzania 

iii. Kushirikisha taasisi nyingine zikiwemo 
za kidini katika kuhamasisha jamii ili 
kuachana na imani  potofu za kishirikina 

iv. Kushirikiana na wadau wengine ikiwemo 
Idara ya Uhamiaji katika kudhibiti 
biashara haramu ya kusafirisha 
binadamu. 

3. Kunajisi 
 

26 

4. Kulawiti 
 

1,184 

5. Kutupa Watoto 
 

142 i. Matatizo ya 
kiuchumi 

ii. ugonjwa wa 
akili,  

iii. hofu ya 
kutelekezwa 
na familia 

6. Wizi wa Watoto 
 

129 i. Ugumba 
ii. Imani ya kishirikina 

7. Usafirishaji 
haramu wa 
Binadamu 
 

32 Tamaa ya kujipatia 
kipato kikubwa 

 



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2017 

                                 

 
73 

8.2 Makosa ya Kuwania Mali 
Jedwali Na. 45: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa ya Kuwania Mali, Tanzania, 2017 

Makosa ya Kuwania Mali 

Kosa 

Idadi ya 
Makosa 

(Januari - 
Desemba, 

2017 ) Chanzo  Mikakati  
1. Unyang’anyi wa Kutumia 
Silaha 

574 i. Hali duni ya kiuchumi 
ii. Kukosa maadili 

iii. Ukuaji wa miji 
iv. Utandawazi 

 
v. Tofauti kubwa ya hali 

ya maisha kati ya 
walionacho na 
wasionacho 

vi. Ukosefu wa ajira kwa 
vijana 

 
 

i. Kuhamasisha jamii hasa vijana 
kushiriki katika shughuli halali 
za ujasiriamali/uchumi 

ii. Kuzishauri taasisi za fedha ili 
ziweze kupunguza urasimu wa 
upatikanaji wa mikopo na 
kupunguza riba kubwa 
zinazotozwa kwa mikopo hiyo 

iii. Kuwepo na mipango endelevu 
ya utoaji elimu kwa umma hasa 
elimu ya ujasiriamali 

iv. Kuhamasisha jamii ijenge 
utamaduni na utaratibu wa  
kutoa taarifa kwa wakati 
kwenye vyombo vya dola 
wanapobaini viashiria vya 
uhalifu 

2. Unyang’anyi wa Kutumia 
Nguvu 

2,796 

3. Uvunjaji 16,883 

4. Wizi 148 

5. Wizi wa Pikipiki 5,077 

6. Wizi wa Magari 267 

7. Wizi wa Mifugo 4,908 

8. Kuchoma Nyumba Moto 1,439 
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8.3 Makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii 
Jedwali Na. 46: Mikakati Inayotumika kudhibiti na kupambana na makosa Dhidi ya Maadili ya Jamii, 

Tanzania, 2017. 

Makosa Dhidi ya Maadili 

Kosa 

Idadi ya 
Makosa 

(Januari - 
Desemba, 

2017 ) 

Chanzo  Mikakati  

1. Kupatikana na Silaha. 365 i. Hali duni ya 
kiuchumi 

ii. Ujangili 
iii. Tamaa ya 

kujipatia mali, 
iv. Migogoro ya 

kisiasa katika 
baadhi ya nchi 
za jirani 

v. Tamaa za 
kujipatia 
kipato kwa 
njia isiyo 
halali 

vi. Kukosa 
maadili 

vii. Sababu za 
kimazingira 
na makundi 
mabaya. 

i. Kuendelea kushirikiana na jamii 
kutumia falsafa ya polisi jamii ili 
kushirikiana katika mapambano 
dhidi ya wahalifu. 

ii. Kushirikiana na wadau 
mbalimbali kwa kufanya ukaguzi 
wa mara kwa mara wa mipaka ili 
kubaini wageni wanaoingia na 
kutoka nchini. 

iii. Kushirikiana na nchi jirani 
kufanya operesheni na misako ya 
wahalifu ndani na nje ya nchi 

iv. Kuelimisha jamii na wadau 
wengine juu ya athari za dawa za 
kulevya 

v. Kuwahamasisha vijana kushiriki 
katika shughuli za kijamii na 
kiutamaduni 

vi. Kuendeleza operesheni na 
misako ya kuwakamata 
wanaojihusisha na uuzaji au 
utumiaji wa dawa za kulevya. 

vii. Kushirikisha wazazi na walezi 
katika ngazi ya familia, shule na 
vyuo kwa kutoa elimu na 
mafunzo ya maadili na ya uraia. 

viii. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu 
madhara yatokanayo na uharibifu 
wa mazingira ili kutunza na 
kuhifadhi rasilimali za nchi yetu 

ix. Kuendelea kuwapatia mafunzo 
askari wanaopita katika vyuo vya 
polisi juu ya mapambano dhidi ya 
dawa za kulevya 

2. Kupatikana na Dawa za 
kulevya za viwandani 

902 

3. Kupatikana na Bhangi 7,599 

4. Kupatikana na Mirungi 1,357  

5. Kupatikana na Nyara za 
Serikali 

1,034  
 

6. Kupatikana na Pombe 
Haramu  ya Moshi 

6,890 viii. Kukosekana 
kwa ajira 

7. Wahamiaji Haramu 1,164  

8. Rushwa  5 ix. Tamaa (mwili, 
kipato na 
mali) 

x. Kuelimisha jamii kuhusu 
madhara yatokanayo na rushwa. 

xi. Hatua za kisheria kuchukuliwa 
kwa wale watakaokamatwa kwa 
kujihusisha na vitendo vya 
rushwa 
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8.4 Makosa ya Uhalifu wa Kifedha 
Jedwali Na. 47: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa ya Utakatishaji Fedha, Tanzania, 

2017 

Makosa ya Uhalifu wa Kifedha 

Kosa  

Idadi ya 
Makosa 

(Januari - 
Desemba, 

2017 ) 

Chanzo  Mikakati  

1. Kupatikana na Noti 
Bandia 

405 i. Hali duni ya uchumi 
ii. Kukosa maadili  

iii. Ukuaji wa miji 
iv. Utandawazi 
v. Umaskini 

vi. Tofauti kubwa ya 
hali ya maisha kati 
ya walionacho na 
wasionacho 

vii. Ukosefu wa ajira 
kwa vijana 

viii. Tamaa ya mali 

i. Kuhamasisha jamii hasa vijana 
kushiriki katika shughuli za 
ujasiriamali 

ii. Kuzishauri taasisi za fedha 
kupunguza urasimu wa upatikanaji 
wa mikopo na kupunguza riba 
kubwa zinazotozwa kwa mikopo 
hiyo 

 
iii. Kuwepo na mipango ya utoaji 

elimu kwa jamii hasa ya elimu ya 
ujasiriamali 

iv. Kushirikiana na taasisi mbalimbali 
katika kusimamia maadili ya jamii 

v. Kuendelea kutoa elimu kwa 
wafanyakazi kufuata maadili ya 
kazi, kanuni, taratibu na sheria 
kwa kuzingatia viapo vyao 

 

2. Kughushi 
 

1,114 

3. Wizi katika Mabenki 
 

2 

4. Wizi katika Serikali 
Kuu 

 

6 

5. Wizi katika Serikali za 
Mitaa 

19 

6. Wizi katika Vyama vya 
Ushirika 

 

40 

7. Wizi katika Mashirika 
ya Umma 

 

54 
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8.5 Makosa kwa Njia ya Mtandao 
Jedwali Na. 48: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa kwa Njia ya Mtandao, Tanzania, 

2017 

Makosa ya Mtandao 

Kosa  

Idadi ya 
Makosa 

(Januari 
- 

Desemba, 
2017 ) 

Chanzo  Mikakati  

1. Wizi katika ATM 
 

171  i. Hali duni ya 
kiuchumi 

ii.  Kukosa 
maadili 

iii. Ukuaji wa miji 
iv. Tamaa ya 

kujipatia mali 
v. Utandawazi  

 
vi. Tofauti kubwa 

ya hali ya 
maisha kati ya 
walionacho na 
wasionacho 

vii. Ukosefu wa 
ajira kwa 
vijana 

 

i. Kuhamasisha vijana kushiriki katika 
ujasiriamali 

ii. Kuzishauri taasisi za fedha 
kupunguza urasimu wa upatikanaji 
wa mikopo na kupunguza riba 
kubwa zinazotozwa kwa mikopo 
hiyo 

iii. Kuwepo na mipango ya utoaji elimu 
kwa umma hasa elimu ya 
ujasiriamali 

iv. Kushirikiana na taasisi mbalimbali 
katika kusimamia maadili ya jamii. 

v. Kuelimisha watumiaji wa mitandao 
juu ya usiri wa nywila (neno la siri) 
zao na umuhimu wa kutomwamini 
mtu kuhusu nywila zao 

vi. Kuendelea kutoa elimu ya sheria  ya 
Makosa ya Mtandao ya Mwaka, 
2016 

2. Wizi kupitia huduma za fedha, 
kupitia simu za mkononi 
(Mpesa,Tigo Pesa na Airtel 
money n.k) 
 

2,568 

3 Makosa ya jinai yanayohusisha 
matumizi mabaya ya mtandao 
(matusi, unyanganyi wa kutumia 
silaha, mauaji, kutakatisha fedha, 
mwizi akiwa mtumishi, kubaka, 
uchochezi, utapeli, vitisho, 
ujangili na matumizi mabaya ya 
mtandao) 
 

2,085  
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8.6 Matukio ya Ajali za Barabarani 
Jedwali Na. 49: Mikakati Inayotumika Kudhibiti na Kupambana na Makosa ya Ajali za Barabarani, Tanzania, 

2017 

Matukio ya Ajali za Barabarani 

Kosa  

Idadi ya 
Makosa 

(Januari - 
Desemba, 

2017) 

Chanzo  Mikakati  

1. Ajali za barabarani 6,022 i. Kutofuata sheria 

za barabarani 

kama vile 

kuendesha kwa 

mwendo kasi 

ii. Kutofuata 

matumizi sahihi 

ya alama za 

barabarani kwa 

watumiaji wa 

barabara 

iii. Uchakavu wa 

vyombo vya 

usafiri 

iv. Ubovu wa 

miundombinu 

v.  Elimu finyu 

kwa watumia 

barabara. 

vi. Ulevi 

vii. Uzembe 

i. Kuongeza idadi ya askari wa 
kikosi cha usalama barabarani 

ii. Kuzuia magari ya abiria kusafiri 
baada ya saa 4 usiku 

iii. Kudhibiti mwendo kasi kwa 
kuweka vituo vya ukaguzi wa 
ratiba za magari ya abiria 

iv. Kuimarisha doria na ukaguzi 
katika barabara kuu 

v. Kutoa adhabu kali kwa wakosaji 
vi. Kuweka utaratibu wa kuondoa 

pointi za sifa za udereva kwa kila 
kosa na hatimaye kumfutia leseni 
dereva 

vii. Kuendelea kutoa elimu ya 
usalama barabarani kupitia 
vipindi vya redio na televisheni, 
pamoja na kuelimisha wakosaji 
inapobidi kwa kutumia 
vipeperushi 

viii. Kushirikiana na wadau 
mbalimbali katika kuhakikisha 
kuwa wamiliki wa vyombo vya 
usafiri wanaajiri watu wenye 
ujuzi na sifa za kuwa madereva 
ili kuweza kupunguza ajali 
zinazoweza kuepukika na 
zinazosababisha uharibifu wa 
vyombo, vifo na majeruhi 

ix. Ukaguzi wa mara kwa mara wa 
vyombo vya usafiri 

2. Ajali zilizosababisha 
vifo 

2,254 

3. Ajali zilizosababisha  
majeruhi 

2,348 

4. Ajali za kawaida 1,420 

5. Watu waliokufa 2,705 

6. Watu waliojeruhiwa 6,169 
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SURA YA TISA 

NGUVU KAZI YA JESHI LA POLISI 

9.0 Utangulizi 

Kufuatana na Sheria ya Jeshi la Polisi na Wasaidizi wa Polisi, Sura 322 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2002, Tanzania inahitaji askari wenye ujuzi ili kuweza kutoa huduma iliyo bora kwa 
kutumia nguvu kazi. Sura hii inaangalia mabadiliko ya nguvu kazi katika kipindi cha Januari hadi 
Desemba, 2017. 
 
9.1 Nguvu Kazi ya Jeshi la Polisi, Tanzania, Januari hadi Desemba, 2017  

Jeshi la Polisi lina aina mbili za waajiriwa, askari polisi na wafanyakazi raia. Katika kipindi cha 
Januari hadi Desemba, 2017, jumla ya askari polisi walikuwa 46,860 ukilinganisha na makisio ya 
idadi ya watu 51,557,365 kwa mwaka 2017 nchini ambayo inafanya makadirio ya uwiano wa 
1:1,100. Jedwali Na. 50 linaonesha ikama ya askari polisi kwa vyeo. 
 
Jedwali Na. 50: Ikama ya Jeshi la Polisi Tanzania, Januari – Desemba, 2017  

Namba Cheo 
Idadi ya Askari  

Wanaume Wanawake Jumla 

1. Mkuu wa Jeshi la Polisi 1 0 1 
2. Kamishna 4 0 4  
3. Naibu Kamishna 40 1 41  
4. Kamishna Msaidizi Mwandamizi 52 6 58  
5. Kamishna Msaidizi 106 13 119  
6. Mrakibu Mwandamizi 242 18 260  
7. Mrakibu 283 26 309  
8. Mrakibu Msaidizi 501 98 599  
9. Mkaguzi 1,043 169 1,212  

10. Mkaguzi Msaidizi 1,151 213 1,364  
11. Sajini Meja 82 11 93  
12. Stafu Sajini 768 246 1,014  
13. Sajini  2,212 461 2,673  
14. Koplo 7,601 1,479 9,080  
15. Konstebo 23,024 7,009 30,033  

  Jumla 37,110 9,750 46,860 

 
Kwa kuzingatia majukumu ya Jeshi la Polisi ni muhimu kulinganisha nguvu kazi iliyopo na 
mahitaji ili kutoa huduma bora. Idadi ya askari inaweza kupungua kutokana na kustaafu, kuacha 
kazi, kufukuzwa, kuumwa au kufariki dunia. Mahitaji ya askari yanaweza kuongezeka kutokana na 
ukuaji wa uchumi, kuongezeka kwa matukio ya uhalifu na ongezeko la watu na makazi. Katika 
kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 jumla ya askari 973 walitoka kwenye ikama ya Jeshi la 
Polisi kutokana na sababu mbalimbali (Jedwali Na.51). Kwa maana hiyo inabidi hatua zichukuliwe 
kuziba pengo la askari hao. 
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Jedwali Na. 51: Idadi ya Maafisa, Wakaguzi na Askari Walioacha Jeshi kwa Sababu Mbalimbali, Tanzania, 
Januari – Desemba, 2017 

Sababu Maafisa Wakaguzi Askari wa R&F Jumla  

Kustaafu kwa lazima 29 91 479 599 

Kustaafu kwa hiyari 1 0 20 21 

Kuacha kazi / Kununua mkataba 1 5 4 10 

Utoro Jeshini 0 0 67 67 

Vifo 9 10 94 113 

Kufukuzwa kazi 1 4 148 153 

Kumalizika kwa mkataba 0 0 8 8 

Kuacha kazi kwa sababu ya ugonjwa 0 0 0 0 

Kukoma kuwa na sifa 0 0 2 2 

Jumla 41 110 822 973 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
 
 
Kama ilivyochambuliwa katika Sehemu ya 7.2.1, uwiano wa askari kwa idadi ya watu hapa nchini 
ni mkubwa kuliko kiwango cha 1:450 kinachopendekezwa kimataifa. Jedwali Na. 52 linaonesha 
uwiano kuanzia kipindi cha mwaka 2010 hadi 2017. 
 
Jedwali Na. 52: Nguvu Kazi na Mwelekeo wa Uwiano wa Askari kwa Idadi ya Watu, Tanzania, Januari – 

Desemba, 2010 - 2017  

Mwaka  
Idadi ya 

Askari 

Kuacha 
Kazi kwa 

Kununua/ 
kumaliza 

Mkataba* 

Kustaafu 
Kazi 
kwa 

Hiari au 
Lazima Kuachishwa/Utoro Vifo 

Idadi ya 
Watu 

Uwiano wa 
Askari kwa Watu 

2010 37,285 39 456 233 139 43,188,000 1:1,158 

2011 36,647 82 272 117 167 44,476,500 1:1,214 

2012 41,560 33 486 120 112 44,928,923 1:1,081 

2013 41,416 12 285 158 145 46,158,529 1:1,115 

2014 43,231 15 440 60 125 47,421,786 1:1,097 

2015  45,487 53 415 130 126 48,719,617 1:1,071 

2016 47,806 15 626 181 163 50,144,175 1:1,049 

2017 46,860 20 620 220 113 51,557,365 1:1100 
*Inajumuisha kukoma kuwa na sifa 
Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
 
 
Upungufu wa askari unachangiwa na mashambulizi yanayofanywa na wahalifu wakati wa 
kuwakamata au wakati wa doria. Mara nyingine hutokea mapambano kati ya askari na wahalifu 
wanaokataa kujisalimisha au kutotii amri halali ya kukamatwa. Katika mazingira hayo vifo na 
majeruhi kwa askari, wahalifu na raia (Jedwali Na. 53).  
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Jedwali Na. 53: Idadi ya Askari Waliojeruhiwa na Waliokufa Wakiwa Kazini kwa Mikoa ya Kipolisi, Tanzania, 
Januari – Desemba, 2016 na 2017   

Mkoa 
Askari Waliojeruhiwa   Askari Waliokufa 

2016 2017   2016 2017 
Arusha 0 0 

 
0 0 

Dar-es-Salaam 3 4 
 

7 0 
Mbeya 5 1 

 
0 0 

Manyara 0 0 
 

0 0 
Kigoma 0 1 

 
0 0 

Kilimanjaro 0 4 
 

0 1 
Ruvuma 0 0 

 
0 0 

Rukwa 0 2 
 

0 0 
Mwanza 0 1 

 
1 1 

Tabora 0 0 
 

0 0 
Tarime/Rorya 0 1 

 
1 0 

Lindi 0 1 
 

0 0 
Geita 2 2 

 
0 0 

Mara 3 2 
 

0 0 
Pwani 2 1 

 
1 11 

Mjini Magharibi 0 1 
 

0 0 
Singida 0 1 

 
0 0 

Njombe 0 1 
 

0 0 
Iringa 0 0 

 
0 0 

Dodoma 2 0 
 

0 0 
Morogoro 0 0 

 
0 0 

Tanga 1 0 
 

1 0 
Katavi 0 0 

 
1 0 

Shinyanga  1 0 
 

0 0 
Songwe 1 0 

 
0 0 

Kusini Unguja 1 0   0 0 
Jumla  21 23 

 
12 13 

Chanzo: Jeshi la Polisi Tanzania 
 
Angalizo: mikoa ambayo haipo kwenye jedwali haikuwa na Askari waliojeruhiwa au kufariki kwa 
miaka ya 2016 hadi 2017. 
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SURA YA KUMI  

MATUKIO YALIYOVUTA HISIA KWA JAMII 

 
10.0 Utangulizi 

Sura hii inaelezea matukio ya uhalifu yaliyovuta hisia katika jamii. Matukio haya ni yale ambayo 
kutokea kwake husababisha mshtuko kwa jamii na kwamba si kawaida jambo hilo kutokea. 
 
10.1 Matukio ya Kushtua Yaliyotokea Januari - Desemba, 2017 

Yafuatayo ni baadhi ya matukio ya kushtua ambayo yalivuta hisia kwa jamii katika kipindi cha 
Januari hadi Desemba, 2017 kama yalivyoripotiwa kutoka sehemu mbalimbali nchini. 
 
1. Mbeya  

Auawa wakati Akifukua Kaburi la Albino – (MBI/IR/32/2017) 

Mnamo tarehe 03/01/2017 saa 6:50 usiku katika Kitongoji cha Songambele, Kata ya Ilembo Tarafa 

ya Isangati Wilaya ya Kipolisi Mbalizi, Mkoa wa Mbeya. Watu watatu ambao ni Frank, Johanes na 

John walikutwa wakifukua kaburi la mlemavu wa ngozi aliyejulikana kwa jina la Sista d/o Sisala 

ambaye alifariki dunia 28/02/2008 na kuzikwa 29/02/2008 kwenye makaburi ya familia yao. Katika 

tukio hilo mtu mmoja alikamatwa na kufikishwa kituo cha Polisi. Frank na wenzake wawili 

walifanikiwa kutoroka mnamo 4/01/2017 majira ya saa 6:30 usiku Frank miaka 30, Mkristo, kabila 

la Mmalila, mkulima na mkazi wa Italazya alirejea tena makaburini kwa nia ya kuendelea kufukua 

kaburi hilo bila kujua kama kaburi hilo lilikuwa likilindwa kwa siri na wananchi na ndipo 

walimzingira na kuanza kumshambulia kwa silaha mbalimbali za jadi hadi kufariki. Upelelezi 

ulifanyika na watuhumiwa waliotoroka wakati wa tukio la ufukuaji kaburi  ambao ni Johanes na 

John walikamatwa na kufikishwa mahakamani na kuhukumiwa kwenda jela miaka minne .Chanzo 

ni imani za kishirikina kutaka mifupa ya albino.  

 

2. Tanga  

Ajali ya Jahazi Kuzama na Kusababisha Vifo - (MUT/IR/02/2017)  

Mnamo tarehe 10/01/2017 saa 8:15 usiku huko kisiwa cha Jambe Mkoa wa Tanga kilichopo katika 

Bahari ya Hindi, jahazi lenye usajili namba Z–5512 maarufu kama Mv Burudani mali ya Seleman 

s/o Bwimbwi likiendeshwa na nahodha Badru s/o Said miaka 60, Mpemba likitokea bandari bubu 

ya Sahare kwenda kisiwa cha Pemba lilizama na kusababisha vifo vya watu 12 kati yao wanawake 

7 na wanaume 5 na likiwa na mizigo mbalimbali. Hata hivyo abiria 34 Waliokolewa wakiwa hai 

kati yao wanaume 21 na wanawake 13. Chanzo ni jahazi kukumbwa  na dhoruba iliyosababisha 

kupoteza mwelekeo kisha kugonga mwamba na kutoboka hivyo kuingiza maji mengi kwa ndani na 

hatimaye kuzama.  
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3. Mbeya  

Kuzika Jeneza Tupu - (MBY/IR/628/2017) 

Mnamo tarehe 16/01/2017, katika Mtaa wa Igoma (A), Kata ya Isanga, Tarafa ya Sisimba jijini 

Mbeya, mtoto anayejulikana kwa jina la Harun s/o Jailo Kyando, miaka 9, Mkinga, aliyefariki 

dunia saa 1:00 asubuhi na taratibu za mazishi zilifanyika na hatimaye kwenda kumzika marehemu. 

Mara baada ya kurejea nyumbani kutoka makaburini, waombolezaji walitaharuki  baada ya kuona 

mwili wa marehemu ukiwa ndani  na ndipo walipogundua kwamba jeneza lililozikwa halikuwa na 

mwili wa marehemu. Taarifa zilitolewa Polisi na jalada la uchunguzi lilifunguliwa na mwili wa 

marehemu ulichukuliwa na kuhifadhiwa  hospitali ya Rufaa Mbeya. 17/01/2017 majira ya saa 4:00 

asubuhi baada ya taratibu za kisheria kukamilika kaburi lilifukuliwa na jeneza tupu kutolewa, mwili 

wa marehemu ulihifadhiwa katika jeneza hilo na kupelekwa makaburini ambapo majira ya saa 8:30 

mchana mazishi yalifanyika upya katika kaburi hilo hilo.  

 

4. Mbeya  

Kutaka Kumuuza Albino Akiwa Hai – (MBY/CID/ PE/12/2017) 

Mnamo tarehe 25/01/2017 mkuu wa upelelezi Mkoa wa Mbeya alipata taarifa za mtu kujihusisha 

na uuzaji /ununuzi wa mtu mwenye ulemavu wa ngozi (albino). Kufuatia taarifa hiyo timu ya 

makachero wakiongozwa na RCO Mbeya walikwenda eneo la tukio Tukuyu Wilaya ya Rungwe na 

kuungana na timu ya makachero wa wilaya hiyo na kuweka mtego. Katika mtego huo majira ya saa 

10:00 alasiri eneo la Tukuyu mjini, kata na tarafa ya Tukuyu alikamatwa James s/o Aliko miaka 

22, Mnyakyusa, mkulima, mkazi wa Nkuyu Wilaya ya Kyela. Mtuhumiwa alipofikishwa Polisi 

Tukuyu kwa mahojiano alikutwa na noti bandia 10 za TZS 10,000/- kila moja zikiwa na namba 

tofauti kama zingekuwa halali zingekuwa sawa na TZS 100,000/-. Mtuhumiwa katika mtego huo 

alitaka kumuuza (ke) hawara yake kwa Wasiri waliokuwa wameandaliwa miongoni mwao wakiwa 

askari wa ofisi ya RCO Mbeya kwa ujira wa Tshs 140,000,000/- akiwa hai na bei ingebadilika 

kama angeuza kiungo kimoja kimoja kutegemea na makubaliano na mnunuzi. Mbinu iliyotumika ni 

mtuhumiwa kuanzisha mahusiano ya kimapenzi na mhanga (albino huyo) ili iwe rahisi 

kumuuza/kumuua au kutimiza azma yake.  
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5. Kilimanjaro  

Ajali ya Gari Kusababisha Vifo vya Watu Saba na Majeruhi Wawili – (HIM/TR/AR/02/2017) 

Mnamo tarehe 05/02/2017 muda wa saa 12:00 jioni huko barabara ya Mwika/Himo, Kata ya 

Mwika Kusini, Tarafa ya Vunjo Mashariki, Jimbo la Vunjo gari T343 BNL Mitsubishi Fuso 

likiendeshwa na dereva (mwanaume), Mbondei, likitokea Rombo kuelekea Himo lilipata hitilafu ya 

breki likiwa kwenye mteremko  na hatimaye kugonga gari T606 AQZ T/SURF likiendeshwa na 

mwandishi wa habari (mwanaume) wa gazeti la Habari Leo, mkazi wa Rau, iliyokuwa mbele yake, 

zikiwa uelekeo mmoja aligonga kwa nyuma na baadae kugonga pikipiki isiyofahamika namba wala 

aina iliyokuwa mbele yake ikiendeshwa na dereva asiyefahamika na kusababisha kifo cha 

mwandishi huyo na wenzake sita na majeruhi wawili. Chanzo cha ajali ni gari T343 BNL 

Mitsubishi fuso kupata hitilafu katika mfumo wa breki.  

 

6. Mara  

Maafa: Wachimbaji Wadogo Kufukiwa Katika Machimbo huko Magunga Buhemba 

Mnamo tarehe 13/02/2017 majira saa 03:00 asubuhi huko katika Kijiji cha Magunga Kata ya 

Mirwa Tarafa ya Makongoro, Wilaya ya Butiama na Mkoa wa Mara katika shimo linalomilikiwa 

na ndugu watatu ambao ni Surarya s/o Zabron na wenzake liliporomoka na kufukia wachimbaji 17 

kati yao 15 waliokolewa na wawili hawajulikani walipo. Chanzo ni kupasuka kwa mwamba. 

 

7. Arusha  

Ajali ya Gari Kusombwa na Maji na Kusababisha Vifo vya Maharusi na Watu Watatu – 

(NGT/RB/298/2017) 

Mnamo tarehe 23/02/2017 majira saa 12:00 jioni Monis s/o Loyi alitoka Kijiji cha Ilikisongo na 

wezanke kwenda kuoa katika Kijiji cha Shambasha  ambako muolewaji alikuwa ni Nembries d/o 

Mungaya. Majira ya saa 2:00 usiku walipomaliza shughuli za harusi walianza safari ya kurudi 

nyumbani wakiwa na gari T 579 BGS Toyota Premio iliyokuwa ikiendeshwa na Yusuph s/o Jacobo 

miaka 35, Mmasai, Mkristo. Baada ya kufika katika daraja la mto Seriani Kijiji cha Timbolo 

ambalo lilikuwa limefunikwa na maji, dereva alijaribu kuvuka ndipo gari likasombwa  na maji. 

Chanzo ni uzembe wa dereva kutokuwa mwangalifu.  

 

8. Arusha  

Mauaji na Kisha Kuburuzwa Kwenye Pikipiki – (ARR/IR/...../2017) 

Mnamo tarehe 06/03/2017 majira ya saa 8:15 mchana huko Mtaa wa Kimondolosi maarufu kwa 

jina la Mtaa wa Zambi Kata ya Olasite katika Halmashauri ya Jiji la Arusha, kijana mmoja 

mwanaume anayekadiriwa kuwa na umri wa miaka kati ya 25 na 30 aliuawa  kwa  kufungwa miguu 
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yote miwili kwenye pikipiki namba MC349 BMW aina ya Toyo Power King na kuburuzwa chini 

umbali wa Kilomita 8.9  toka maeneo ya Olasite hadi Mtaa wa Goliondoi, katikati ya Mji wa 

Arusha na waendesha bodaboda waliojichukulia sheria mkononi baada ya kumtuhumu kwa kosa la 

unyang’anyi wa pikipiki kwa  kutumia silaha aina ya sime. Timu ya wapelelezi  kwa haraka 

walifuatilia na kufanikiwa kukutana na kundi kubwa la waendesha pikipiki ambalo lilikuwa 

linafuata pikipiki iliyokuwa inamburuza mtu huyo na kufanikiwa kulitawanya kundi hilo. Mwili wa  

mtu huyo ulikutwa ukiwa bado umefungwa kwenye pikipiki namba MC349 BMW aina ya Toyo 

Power King. Watuhuhumiwa  watano walikamatwa eneo la tukio pamoja na pikipiki  saba.  

 

9. Kinondoni  

Auawa na Kuwekwa Ndani ya Jaba – (KMR/IR/.2506/2017 PI 29/2017) 

Mnamo tarehe 07/03/2017 saa 11.00 jioni mtoa taarifa (ke), Mchaga, miaka 30, mkazi wa Kibamba 

alieleza kuwa majira ya saa 4.00 asubuhi huko Kibamba alitumiwa ujumbe wa maneno  kwenye 

simu yake uliosema ''Nendeni mkachukue maiti ya ndugu yenu itaozea ndani'' kupitia namba ya 

simu ya dada yake ambaye ni marehemu (ke), Mdigo, miaka 34 , mama wa nyumbani, mkazi wa 

Kibamba. Baada ya kupata ujumbe huo aliogopa na kuanza kuwatafuta ndugu zake wengine na 

ndipo majira hayo aliamua kwenda kituo cha polisi kutoa taarifa ambapo  baada ya taarifa 

kupokelewa, aliongozana na askari mpaka nyumbani kwa marehemu na kukuta gari yake namba 

T827 CYS aina ya Nissan Moco ikiwa nje ya uzio wa nyumba yao ambapo inasemekana ilikuwepo 

eneo hilo tokea  2/03/2017. Baada ya kuingia na kuvunja mlango wa chumba cha kulala ulikutwa 

mwili wa marehemu ukiwa umeharibika na kuwekwa ndani ya jaba la maji. Mtuhumiwa mmoja 

amekamatwa na kesi imepelekwa mahakamani. 

 

10. Morogoro 

Kufukua Kaburi La Albino – (IFA/IR/656/2017) 

Mnamo tarehe 19/03/2017 majira ya 8:00 usiku huko maeneo ya Kihogosi juu katika Kijiji cha 

Ihanga Kata ya Lumemo, Tarafa ya Ifakara Wilaya ya Kilombero na Mkoa wa Morogoro katika 

makaburi ya familia. Lilifukuliwa kaburi la aliyekuwa mke wake ambaye alikuwa ni mlemavu wa 

ngozi na aliugua ugonjwa wa saratani ya mdomo na kufariki 9/03/2017 na kuzikwa mita chache 

kutoka makazi ya familia yake. Tarehe 19/03/2017 majira ya saa 8:00 usiku mtu/watu  

wasiofahamika walifukua kaburi hilo na kuvunja jeneza ambapo walichukua baadhi ya viungo na 

kuacha fuvu la kichwa ndani ya jeneza. Chanzo ni imani za kishirikina na watuhumiwa bado 

wanatafutwa.  
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11. Pwani  

Mauaji ya Askari Nane kwa Kupigwa Risasi - (KBT/IR/337/2017) 

Mnamo  13/04/2017 majira ya saa 12:15 jioni huko Mkengeni Kijiji cha Uchembe Kata ya Mjawa 

Tarafa na Wilaya ya Kibiti Pwani kundi la majambazi wakiwa na silaha walishambulia kwa risasi 

gari la polisi PT3713 TOYOTA L/CRUISER na kuua askari nane ambao ni: A/Insp Peter Kigugu, 

F.3451 CPL Francis, F.6990 PC Haruna, G.3247 PC Jackson, H.1872 PC Zacharia, H.5503 Pc 

Siwale, H.7629 PC Maswi  na  H.7680 PC Ayoub. Pia walimjeruhi Askari No. F. 6456 PC Fredrick 

kwa kumpiga risasi ya mkono wa kushoto na alipelekwa hospitali ya misheni Mchukwi kwa 

matibabu. Baada ya majambazi hao kufanya mauaji kwa askari walifanikiwa kuchukua silaha 9 kati 

ya hizo SMG SITA zikiwa na risasi 30 kila moja na LONG RANGE 3. Awali gari ya Polisi ilikuwa 

ikitokea Jaribu mpakani kwenye ROAD BLOCK kuelekea Bungu baada ya kubadilishana zamu 

ndipo walipofika maeneo ya Mkengeni sehemu yenye mteremko na majani marefu na ghafla 

kushambuliwa na najambazi kwa kupigwa risasi kioo cha mbele usawa wa dereva na kusababisha 

dereva kupoteza uelekeo wa gari na kuingia kwenye mtaro wa barabara na ndipo majambazi hao 

kufanya mauaji kwa askari. Chanzo ni kuwania silaha. 

 

12. Morogoro  

Kuvamia Kituo cha Polisi Tazara Chita – (IFA/IR/991/2017)  

Mnamo tarehe 6/4/2017 saa 4:00 asubuhi, katika  kituo cha Polisi – Tazara eneo la Chita 

kilivamiwa na wananchi waliokuwa wamebeba silaha za jadi zikiwa ni pamoja na mawe na 

mitarimbo hatimaye kuwazidi nguvu askari waliokuwa zamu.  Baada ya uvamizi huo walifanikiwa 

kuvunja lock – up na kuwatoa watuhumiwa wanne. Kati ya watuhumiwa hao, mtuhumiwa mmoja 

alinusurika kuuawa kutokana na kuhusishwa na tukio la mauaji ya Ewada d/o Mkindange 16, 

mkulima , mkazi wa Lufulu aliyeuawa tarehe 4/4/2017 usiku huko katika Kijiji cha Mchombe 

kilichoko Mngeta. Tukio hilo liliripotiwa katika kituo kidogo cha polisi Mchombe MCHOMBE 

/RB/361/2017. Chanzo ni kujichukulia sheria mkononi.  

 

13. Arusha  

Ajali ya Gari Kupinduka na Kusababisha Vifo na Majeruhi- (KRT/AR/TR/16/2017) 

Mnamo tarehe 6/5/2017 majira ya saa 03:30 asubuhi huko eneo la Marera, Kata ya Rhotia, Tarafa 

ya Mbulumbulu. Wilaya ya Karatu na Mkoa wa Arusha: Gari aina Toyota Coaster yenye namba za 

usajili T871 BYS ikiendeshwa na dereva DISMAS JOSEPH, miaka 35, mkazi wa Moshi ikiwa 

imebeba wanafunzi wa Shule ya msingi Lucky Vicent iliyoko Kwamrombo Mkoani Arusha, 

wakielekea Karatu kwa ajili ya Joint Examination katika Shule ya Msingi  Tumaini Junior iliyoko 

Karatu na kisha kuelekea Ngorongoro ilipata ajali mara baada ya kupoteza uelekeo na kutumbukia 
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kwenye korongo la kilima cha Marera. Katika ajali hiyo jumla ya watu 35 walifariki na majeruhi 

watatu. Chanzo cha ajali hiyo ni mwendokasi.  

 

 

14. Mbeya  

Mwanafunzi Auawa kwa Kufungiwa Katika Kasiki la Mitihani – (CHY/IR/437/2017) 

Mnamo tarehe 08/05/2017 saa 4:30 asubuhi huko Shule ya Msingi Matwiga, Kijiji/Kata ya 

Matwiga, Tarafa ya Kipembawe, Wilaya ya Chunya, Mkoa Mbeya. mwanafunzi wa darasa la 

kwanza aliletwa shuleni hapo saa 4:00asubuhi na mzazi wake mkulima wa kijiji hicho kwa utoro 

shuleni kwa muda wa mwezi mmoja na nusu. Baada ya kumfikisha shuleni Mwalimu Mkuu 

alimuamru Baba wa Mwanafunzi huyo amchape viboko vitatu matakoni na kutekeleza adhabu 

hiyo, kisha Mwalimu huyo aliwafungia Mwanafunzi huyo pamoja na mwenzake wa darasa la nne, 

ambaye naye alikuwa mtoro kwenye kasiki ya kutunzia mitihani iliyopo ofisi ya mwalimu mkuu. 

Baada ya muda mfupi kupita na kasiki kufunguliwa, wanafunzi wote walikutwa hawapumui vizuri 

ndipo walipofikishwa katika Zahanati ya kijiji, ilibainika mwanafunzi wa darasa la kwanza 

amefariki dunia. Mtuhumiwa Mwalimu mkuu huyo alitoroka mara baada ya tukio hilo na msako 

unaendelea. chanzo cha kifo ni kukosa hewa. 

 

15. Arusha  

Wapenzi Wawili Wauawa kwa Kuchomwa Moto – (ARU/IR/5472/2017) 

Mnamo tarehe 23/5/2017 majira ya saa 3:00 asubuhi huko maeneo ya Ilkiurei kata ya Kiranyi 

katika Wilaya ya Arumeru, Mkoa wa Arusha ilibainika kuwa mwanamke aliyekuwa 

amepangishiwa nyumba na mwanaume mkazi wa Dar es Salaam alikutwa amefariki kwa 

kuchomwa moto akiwa na mwanaume mwingine. Katika uchunguzi mwili wa mwanaume ulikutwa 

umefungwa kamba miguuni na mikononi na ulikuwa umelazwa katika godoro pamoja na mwili wa 

mwanamke huyo. Tukio hilo liligunduliwa na mfanya usafi aliyeona moshi ukitoka kupitia dirisha 

la chumba cha marehemu ambapo alitoa taarifa kikosi cha zima moto na uokoaji na wao walitoa 

taarifa Polisi. Katika tukio hilo watuhumiwa watano walikamatwa. Chanzo ni wivu wa mapenzi. 
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16. Dodoma.                                          

Kuvamia Kituo cha Polisi Nkuhungu – (DOM/IR/4636/2017) 

Mnamo tarehe 21/05/2017 majira ya saa 11:00 jioni huko Nkuhungu katika Manispaa ya Dodoma, 

waendesha bodaboda walifanya fujo kituo kidogo cha Polisi Nkuhungu na kuvunja mlango wa 

mahabusu na kumtoa mwenzao ambaye alikuwa mahabusu  kutokana na makosa ya usalama 

barabarani. Katika tukio hilo pikipiki 23 zilikamatwa na mabomu 11 yalitumika kuwatawanya 

bodaboda hao. Aidha, watuhumiwa 16 wamekamatwa kuhusiana na tukio hilo. 

 

 

17. Dodoma  

Mkuu wa Wilaya Ampiga Rungu Mwananchi – (CHEM/IR/161/2017) 

Mnamo tarehe 11/08/2017 majira ya saa 8:00 mchana huko katika Kijiji cha Kambi ya Nyasa, Kata 

ya Goima, Tarafa na Wilaya ya Chemba, Mkoa wa Dodoma, watoto wawili wakiume wenye umri 

wa miaka 6 na 9 walipokuwa wakicheza ndipo lilipopita gari la Mkuu wa Wilaya Chemba lenye 

namba STL 669 TOYOTA Land Cruiser V8 likitokea wilayani Chemba kwenda Dodoma mjini 

ambapo watoto hao walilirushia jiwe gari hilo na kupata ufa kwenye kioo cha ubavuni Mheshimiwa 

aliteremka na kuanza kuwakimbiza watoto hao na kufanikiwa kumkamata mtoto mmoja wapo kati 

ya wale wawili na kumpakiza kwenye gari na kumuamuru akaonyeshe nyumbani  kwa wazazi 

wake na walipofika walimkuta baba yao akiwa amelala. Katika mahojiano mzazi alimjibu 

mheshimiwa majibu ya kumkera ndipo Mkuu wa Wilaya alipoamua kumpiga kwa rungu na 

kumsababishia majeraha mwilini. Aidha mkuu huyo wa wilaya alitoa amri majeruhi huyo awekwe 

mahabusu kwa saa 24. 

 

 

18. Dodoma  

Mbunge Ajeruhiwa kwa Risasi- (DOM/IR/8477/2017) 

Mnamo tarehe 07/09/2017 majira ya 7.30 mchana huko maeneo ya Area D kwenye maghorofa ya 

TBA maarufu kwa jina la Maghorofa ya Site Three, Manispaa ya Dodoma mtu/watu 

wasiofahamika wakiwa na silaha wakitumia gari aina ya Nissan patrol isiyofahamika namba za 

usajili walilishambulia gari la Mh. Tundu Antipas Lissu mbunge wa Singida Mashariki mkazi wa 

Area D Dodoma. Kabla ya kushuka na kuingia nyumbani kwake Mh. Tundu Antipas Lissu alianza 

kushambuliwa kwa risasi, hali iliyomsababishia majeraha sehemu mbalimbali za mwili. Chanzo 

cha tukio hilo kinachunguzwa. 
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19. Tabora  

Jambazi Lapora Msikitini – ( IGU/IR/1558/2017) 

Mnamo tarehe  25/9/2017 majira ya 10:00 alfajiri huko katika Msikiti wa Ijumaa eneo la Soko Kuu 

Mjini Wilaya ya Igunga Mkoa wa Tabora mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka 45 mkazi 

wa eneo la stendi ya mabasi, alimvamia mlinzi wa msikiti wa Ijumaa kisha kumjeruhi kwa fimbo 

usoni na kichwani na hatimaye aliingia msikitini na kuiba Misahafu minne, Vitabu vya hitma 30,  

saa moja ya ukutani, feni moja ya ukutani, mic moja na stend, miswala miwili na madaftari mawili. 

Thamani ya mali iliyoibiwa ni TZS 374,000/=. Majeruhi alilazwa hospitali ya wilaya ya Igunga 

kwa matibabu. Mtuhumiwa alikamatwa pamoja na vielelezo. 

 

 

20. Morogoro  

Albino Kujeruhiwa kwa Panga - (KIS/IR/837/2017)  

Mnamo tarehe 03/10/2017 majira ya 6:10 usiku huko katika Kijiji cha Nyarutanga, Kata ya Kisaki, 

Wilaya na Mkoa wa Morogoro Mzee Nassor s/o Msingili, miaka 75, Mluguru, Mkazi wa 

Nyarutanga ambaye ni mlemavu wa ngozi - albino akiwa amelala ndani ya nyumba yake alivamiwa 

na kukatwa mkono wake wa kushoto na watu wasiofahamika na kuondoka nao. Msako ulifanyika 

na watuhumiwa wanne walikamatwa na baada ya kupekuliwa walikutwa wakiwa na mifupa 

idhaniwayo kuwa ni ya binadamu (albino).  

 

21. Mwanza 

Ajali ya Gari Kutumbukia Ziwani na Kusababisha Vifo na Majeruhi - (MIS/TR/AR/25/2017 

Mnamo tarehe 09/10/2017 majira ya saa 5:45 asubuhi katika Barabara ya Usagara – Kigongo Ferry, 

Kata ya Idetemya, Tarafa ya Usagara na Wilaya ya Misungwi gari No. T229 DDW aina ya 

T/HIACE ikitokea Nyegezi kwenda Kigongo Ferry ikiendeshwa na mwanaume, miaka kati ya 20-

25, mkazi wa Kigongoferry iliacha barabara na kutumbukia ziwani na kusababisha vifo vya watu 

kumi na mbili akiwemo dereva wa gari hilo na  majeruhi watatu ambao hawajafahamika majina yao 

wala makazi wote waafrika na majeruhi wote wamelazwa katika Hospitali ya Bukumbi kwa 

matibabu na hali zao zinaendelea vizuri. Chanzo cha ajali ni gari kupata hitilafu katika mfumo wa 

breki na kwenda kutumbukia ziwani. 

 

 

 

 

 



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2017 

                                 

 
89 

22. Ilala 

Kupatikana na Madini Isivyo Halali -  

Mnamo tarehe 10/10/2017, majira ya 3:30 usiku,huko eneo La Azam Sea Link katika Bandari ya 

Dar es Salaam walikamatwa watuhumiwa wawili wafanya biashara wa usafirishaji mizigo kati ya 

bandari ya Dar es Salaam na Zanzibar, wakiwa na vipande vitano vya Madini aina ya Dhahabu 

vyenye uzito wa Kilo 6.3 vyenye thamani ya TZS 507,328,814.63 wakiwa hawana kibali kutoka 

mamlaka husika.  

 

23. Kagera  

Kulipuka kwa Bomu na Kusababisha Vifo na Majeruhi - (RUL /IR/420/2017) 

Mnamo tarehe 08 /11/2017 saa 2:40 asubuhi huko maeneo ya Shule ya Msingi Kihinga iliyoko 

Kata ya Kibogora, Tarafa ya Rulenge Wilaya ya Ngara Mkoa Kagera, wanafunzi wa darasa la 

kwanza wapatao 43 wakiwa nje ya darasa walilipukiwa na bomu la mkono lililokuwa limebebwa 

mkononi na Mwanafunzi mwenzao wa darasa la kwanza na kusababisha wanafunzi watatu kufariki 

dunia papo hapo na wawili kufariki hospitali ya Rulenge wakiwa wanapatiwa matibabu. Jumla 

waliofariki ni watano (5) na wengine 37 kujeruhiwa. Mwalimu wa darasa hilo alilazwa kwa 

mshtuko wa moyo kutokana na kishindo cha bomu hilo. Chanzo cha tukio hilo ni wanafunzi 

kuagizwa kuleta vyuma chakavu shuleni ili walipwe madaftari na kalamu kutoka kwa mnunuzi wa 

vyuma chakavu.  

 

24. Arusha:  

Ajali ya Ndege na Kusababisha Vifo – (ARR/IR/603/2017) 

Mnamo tarehe 15/11/2017 majira ya saa 5:00 asubuhi katika uwanja wa ndege wa Arusha, Ndege 

namba 5H-EGG ya kampuni ya Coastal Aviation ikiwa na abiria watano na rubani mmoja iliruka 

kuelekea Seronera, Mkoa wa Mara kupitia KIA ambapo ilipakia abiria wengine watano kutoka KIA 

na kufanya idadi ya abiria kuwa 10 na rubani mmoja. Ikaruka kuelekea Seronera lakini baadae 

ikawa haionekani katika mitambo ya kuongozea ndege. Hivyo kampuni ya Coastal Aviation 

ikarusha ndege nyingine kutoka Arusha  ndipo ikafanikiwa kuiona ndege husika ikiwa imeanguka 

na watu wote wakiwa wamekufa. 
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25. Kagera 

Mapacha Wazikwa Wakiwa Hai–  

Mnamo tarehe 13/11/2017 saa 12:00 asubuhi huko Kitongoji cha Nundu Kijiji cha Buhaya, Kata ya 

Kagoma, Tarafa ya Izigo, Wilaya ya Muleba na Mkoa wa Kagera ilipatikana miili ya watoto wawili 

ambao ni  mapacha wenye umri wa mwezi mmoja na wiki mbili, waliokuwa wamefukiwa kwenye 

shimo na mama yao mzazi.na kusababishiwa kifo chao. Chanzo kinachunguzwa. Mshtakiwa 

alikamatwa na upelelezi unaendelea.  

 

26. Morogoro: 

Muumini Auwa Mchungaji – (KIL/IR/1440/2017) 

Mnamo tarehe 22/11/2017 majira ya saa 8:20 mchana katika Mtaa wa Uhindini, Kata ya Kasiki, 

Tarafa ya Kilosa Mjini, Wilaya ya Kilosa, mchungaji wa Kanisa la Free Pentecoste Church of 

Tanzania (FPCT) akiwa kanisani kwake na muumini wake mkulima wa Mtendeni “A” wakiendelea 

na maombi ndipo ghafla alibadilika hali na kuwa kama mwenye kichaa (uchizi) na kuanza 

kumshambulia mchungaji kwa kumpiga ngumi na mateke sehemu mbali mbali za mwili wake hadi 

kudondoka chini na kupoteza fahamu. Majeruhi alikimbizwa hospitali ya wilaya kwa matibabu na 

kulazwa. Ilipofika saa 8:45 mchana majeruhi alifariki dunia. Mtuhumiwa alikamatwa.  

 

27. Rufiji  

Mwalimu wa Madrasa Alawiti Watoto 

Mnamo mwezi Agosti hadi Novemba mwaka 2017 katika Madrassa ya ABILASURI iliyopo Mtaa 

wa Ukombozi Kijiji cha Ikwiriri kaskazini Kata ya Ikwiriri, Tarafa ya Ikwiriri, Wilaya na Mkoa wa 

Kipolisi Rufiji, Mwalimu wa Madrasa ya ABILASURI aliwalawiti watoto wenye umri kati ya 

miaka 6 na 7, wanafunzi wa shule ya Ukombozi. Mtuhumiwa alikamatwa.  

 

28. Njombe  

Mchungaji Auawa kwa Kukatwa na Panga - (MLG/IR/552/2017) 

Mnamo tarehe 02/12/2017 saa 5:00 asubuhi huko katika Kitongoji cha Mkiu, Kijiji cha Mkiu, 

Wilaya ya Ludewa, Mkoa wa Njombe mchungaji wa kanisa la Jesus Gospel Assembly lililopo 

katika kijiji cha Mkiu akiwa shambani kwake anafanya shughuli zake za shambani aliuwa kwa 

kukatwa na kitu chenye ncha kali (panga) kichwani na watu wawili hadi kifo chake. Kiini cha tukio 

ni ugomvi wa madaraka katika kanisa la Jesus Gospel Assembly kati ya marehemu na mke wake 

ambapo marehemu alikuwa ni Mchungaji wa Kanisa hilo na mke wake alikuwa akihitaji kuwa 

Mchungaji wa kanisa hilo hilo na kusababisha ugomvi wa mara kwa mara kati ya marehemu na 

mke wake  na hadi wakatengana. Watuhumiwa wawili wamekamatwa akiwemo mke wake.   



Takwimu za Hali ya Uhalifu Januari - Desemba, 2017 

                                 

 
91 

SURA YA KUMI NA MOJA 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

11.0 Utangulizi 

Baada ya kuangalia hali halisi ya uhalifu nchini kwa kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 

mapendekezo yametolewa ili kuliwezesha Jeshi la Polisi kufanya kazi zake kwa ufanisi zaidi katika 

kufikia malengo ya kutoa huduma bora kwa wananchi. Hii itasaidia kujenga mazingira salama kwa 

wananchi, taasisi na wawekezaji katika uzalishaji, shughuli za kijamii na ujenzi wa taifa kwa 

ujumla. 

 
11.1 Hitimisho 

Taarifa hii imeangalia hali ya uhalifu katika  kipindi cha Januari hadi Desemba, 2017 na 

kulinganisha na miaka iliyopita. Katika uchambuzi huo, yamebainika mafanikio na changamoto 

mbalimbali. Hivyo, iko haja ya kuhamasisha na kushirikisha taasisi mbalimbali, wadau na jamii 

kwa ujumla katika kutatua changamoto zilizojitokeza ili kuongeza ufanisi katika kupambana na 

uhalifu nchini. 

 
Kwa mara nyingine, Jeshi la Polisi linatoa shukrani zake za dhati kwa uongozi wa juu Serikalini na 

Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi kwa ushirikiano waliouonesha na miongozo mbalimbali 

waliyoitoa na wanayoendelea kuitoa katika kuboresha utendaji kazi wa Jeshi la Polisi nchini. Pia 

Jeshi la Polisi linatoa ombi la kuongezewa rasilimali watu, rasilimali vifaa na rasilimali fedha za 

kutosha katika kupambana na uhalifu. Ikumbukwe kuwa shughuli za kupambana na uhalifu 

zinaendelea na mwisho wa taarifa hii ndiyo mwanzo wa taarifa inayokuja. 

 
 

11.2 Mapendekezo 

Ili kukabiliana na changamoto zilizopo katika kupambana na uhalifu, Jeshi la Polisi linatoa 

mapendekezo yafuatayo kwa Serikali na wadau: 

 

i. Waajiriwe askari wa kutosha sambamba na kuongezwa kwa  kasi ya ujenzi wa vituo 

vya polisi vinavyoendelea kujengwa sehemu mbalimbali za nchi ili kuendana na kasi ya 

ongezeko la idadi ya watu na makazi. 

ii. Wapelelezi wajengewe uwezo na mbinu za kisasa za upelelezi kulingana na wingi wa 

kesi katika mikoa husika. 

iii. Ikama iboreshwe na iendane na wakati na mazingira ya kazi ili kukidhi mahitaji 

yanayoongezeka na changamoto zake. 
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iv. Kitengo cha Takwimu cha Jeshi la Polisi kiimarishwe na kujengewa uwezo na vitendea 

kazi vya kufanya ufuatiliaji katika mikoa na wilaya pamoja na kufanya tafiti maalum 

zinazohusiana na aina mbalimbali za uhalifu na wahalifu. 

v. Kuongezewa vitendea kazi hususani magari, pikipiki na vifaa vya kisasa vya upelelezi 

kwa Jeshi la Polisi nchini 

vi. Bajeti ya Jeshi la Polisi iongezwe ili iweze kukidhi mahitaji ambayo yatawezesha 

utendaji makini na huduma bora kwa wananchi katika kufanikisha dhana ya usalama na 

ulinzi shirikishi ili kujenga uchumi imara kwa maendeleo ya nchi na watu wake. 

vii. Kuboresha matibabu maalum kwa wanaoumia kazini na wenye maradhi ya kudumu na 

wenye virusi vya ukimwi. 

viii. Kuendelea kutoa elimu ya uraia kwa wananchi ili waweze kutii sheria bila ya shuruti. 

ix. Wananchi waelimishwe kuhusu uzalendo kupitia kamati za ulinzi za serikali za mitaa, 

vijiji na kata/shehia ili wasivamie vituo vya polisi na kushambulia askari. 

x. Kuimarishwa mafunzo yanayoendana na mabadiliko ya sayansi na teknolojia. 

xi. Kuendelea na  dhana ya tathmini ya usalama (Security Impact Assessment) katika 

uwekezaji ili kuepusha migogoro itakayoweza kujitokeza baina ya wananchi na 

wawekezaji.  
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Kiambatisho Na. 1 
 

Bajeti (TZS) ya Jeshi la Polisi Tanzania, 2012 - 2018 .  

 
Ainaya Matumizi 2012/13 2013/14 2014/15 2015 /16 2016 /17 2017 /18 

Kawaida 133,329,019,000  133,329,019,000 154,100,939,970 196,801,709,000 187,429,446,000 254,194,348,000 

Maendeleo 2,000,000,000 2,000,000,000 6,000,000,000 10,000,000,000 5,370,041,105 5,253,623,000 

Mishahara/PE 198,944,297,000 198,944,297,000 248,727,202,030 284,314,668,000 342,411,819,000 339,018,249,000 
 
 
 
 



                                 

 

 

 


